1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Muon chup anh ban dem can dung nhung phu kien gi??

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi docom, 04/03/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. docom

docom Thành viên quen thuộc

Mong cac ban co kinh nghiem chia se.
  2. tuphotovn

tuphotovn Thành viên quen thuộc

Chao Docom ,bạn muốn biết chụp ảnh đêm cần những phụ kiện gì phải ko?
    Trước hết bạn phải dùng máy ảnh cơ để có thể chủ động trong việc ghi nhận ánh sáng, ,một cái chân máy ảnh đẻ có thể đặt chân máy cho vững tránh cầm tay hay đặt lung tung đâu đó vì chụp ảnh đem yêu cầu là ko nên dùng đeng flash ,đèn flash sẽ làm "bẹt" hết hình ảnh và cho 1 màu trắng bệch , ko có hình khối và sai màu sắc; ngoài ra bạn nên chuẩn bị dây bấm máy tức là một công tắc nối với nút bấm từ xa để bạn giữ cho máy ảnh ko bị rung khi bạn bấm máy, hạn chế đụng đến máy khi chụp ảnh ban đêm ,các động tác thừa dễ làm rung máy , bạn nên chuẩn bị các loại film có độ nhạy cao ISO/ASA 400 , 800 , 1200 , 2400 nhưng ở Vn chỉ có đến 800 là phổ biến còn cao hơn thì hiếm lắm vả lại chất lượng cũng ko được tôt lắm!
    Khi chụp đêm thì bạn nên chú ý về ánh sáng, ko cần dung UV vì ban đêm ánh sáng yếu, màu sắc cũng đã bị thiên lệch nhiều, nhiệt độ màu giảm, độ tương phản kém khoảng 0,15 mà thôi!
    Ngoài ra bạn nên đi cùng 1 vài người và kiếm café + cái gì đó ăn đêm , ko thì buồn ngủ và đói lắm!!!!!
    Loveyouforever
  3. Quangnb

Quangnb Thành viên quen thuộc

Những gì bác Tuphotovn nói về chụp ảnh đêm khá hữu ích, nhất là khoản cafe và ăn đêm, hì nhiều khi chờ đến tầm 4, 5h sáng thì mắt mũi díp hết lại, bụng đói meo, lúc này thì hết cả hứng sáng với chả tác .
    Xin trao đổi thêm với bác một chút về dùng flash, ko hiểu sao bác lại cho là tránh dùng flash chụp ảnh đêm nhỉ ?. Nếu coi flash cũng là một nguồn sáng và có một cái lợi đó là nguồn sáng đó mình có thể điều khiển được. Chụp ban đêm ánh sáng yếu, khó nếu thêm được một nguồn sáng là tốt lắm chứ. Nhiệt độ màu của flash thông thường là khoảng 6000K rất gần với nhiệt độ màu của ánh sáng ban ngày. Ngoài ra nếu bác muốn thay đổi nhiệt độ màu để phù hợp với ánh sáng xung quanh (ambient light) thì bác có thể sử dụng filter. Dùng flash có nhiều kỹ thuật lắm bác ạ, bác có thể dùng nó để đổ bóng, bù sáng vv....
    [black]
  4. tuphotovn

tuphotovn Thành viên quen thuộc

Nói thật là dùng đèn flash cũng được nhưng dù nhiệt độ màu được nâng cao nhưng chỉ là trong một vùng sáng ko rộng ,nên mật độ sáng kô đều.
    Kinh nghiệm của tôi là dùng chân máy và chụp khoảng 5-8h PM là tốt nhất và lộ sáng 2 lần, sau đó khi phóng ảnh có thể tăng độ đậm nhạt tạo ra hiệu quả giả đêm!
    Ảnh nghệ thuật là sáng tạo nên có thể tạo dựng một chút nhưng kô được tạo dựng quá nhiều!
    Loveyouforever
  5. Quangnb

Quangnb Thành viên quen thuộc

Bác nói thêm chi tiết về đoạn trên để anh em học tập với,
    Tại sao lại nên để lộ sáng hai lần ?.
    Sau đó lại chỉnh độ đậm nhạt để tạo hiệu quả giả đêm là thế nào hả bác?
    Mà bác có cái ảnh ví dụ nào ko post lên cho mọi người xem, hì nghe kỹ thuật này của bác tò mò quá
    [black]
  6. idiot60

idiot60 Thành viên mới

Tôi xin có thêm một ý kiến nhỏ: Theo tôi hiểu bạn dotcom muốn tìm hiểu các phụ kiện để coa một bức ảnh rõ nét vào ban đêm. Các ý kiến đều đã khá tập trung vào điều mà bạn hỏi tôi chi xin nhấn mạnh vào hai yếu tố mà tôi thấy khá quan trọng:
    1/ Chân máy : cần chân máy tốt vững.
    2/Công tắc chống rung khi bấm máy. Đê khỏi bị ảnh hưởng rung do tay bấm máy ta nên dùng các công tắc đặc biệt như công tắc dây (loại máy cổ) hoặc các điều khiển từ xa với các body mới.
    3/Nên dùng chế độ đo điểm khi chụp với các máy ảnh có đo sáng tự động khi chụp cảnh đên tronh thành phố như có đèn đường, đèn trang trí. điểm đo sáng được xác định theo đối tượng chính cần chụp

Idiot
  7. kakalot

kakalot Thành viên rất tích cực

Nói về nhiệt độ ánh sánh thì đèn flash có nhiệt độ vào khoảng 5600 K cao hơn ánh sáng buổi trưa một ít nhưng mà nếu flash nhỏ thì thì nó sẽ tạo ra một vùng tối vòng quanh bức ảnh làm giả chất lượng ảnh. Để khắc phục bạn có thể dùng nhiều đèn flash, thông thường tôi dùng là 2 flash. Sau đây là nhiệt độ của một số ánh sáng mọi người xem tham khảo:
    1500 K Nến, đèn cồn

2680 K đèn điện 40 W
    3000 K đèn điện 200 W
    3200 K lúc bình minh hoặc lúc mặt trời lặn

3400 K đèn tungsten

3400 K một tiếng trước khi đêm hoặc bình minh

5000-4500 K đen Xenon hay đèn hồ quang

5500 K trời lúc giữa trưa

5500-5600 K đèn flash

6500-7500 K trời có mây

9000-12000 K trời xanh
    Khi chụp trong nhà mà ko có nhiệt độ ánh sáng thấp thì sẽ dễ tạo ra hiệu ứng "ấm" ảnh, ảnh rủa ra bi đỏ. Nếu ko muốn dùng flash hay một số nguồn sáng nhiệt cao thì bạn có thể dùng kính lọc 81A Cool.
    Còn gì vui thích bằng chúng ta cùng ăn kem sữa chua SUSU