1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Muốn du học ở Hàn Quốc

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi hongha2805, 17/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hongha2805

hongha2805 Thành viên mới

Muốn du học ở Hàn Quốc

Xin chào các anh chị đang du học ở Hàn Quốc!

Mình hiện đang là sinh viên của ĐH KHXH&NV TP.HCM. Mình vừa thi đạt được 1 xuất học bổng ở Hàn Quốc (đại học ..., thành phố .... gần Seun ). Suất học bổng của mình sẽ kéo dài trong 9 tháng, bắt đầu từ tháng 3.2006, và kết thúc 12.2006. Mình sẽ được chọn học 1 bằng tiếng Hàn, 2 là bằng tiếng Anh. Hiện nay trình độ tiếng Hàn của mình là ..... theo anh của mình đang du học ở châu Âu thì mình nên chọn học tiếng Anh, vì khóa học mình chỉ kéo dài 9 tháng, nên học bằng ngôn ngũ thế mạnh của mình để đạt note tốt nhất có thể. Song mình hiện đang học ngành Hàn Quốc học, nên mình muốn học bằng tiếng Hàn.
    Vậy mình xin hỏi ý kiến của các anh chị đang học bên Hàn, nếu chọn chương trình bằngt tiếng Hàn thì có quá khó để có thể tiếp thu hay không ? và nếu chọn chương trình tiếng Anh thì mình có thể đăng kí thêm 1 lớp tiếng Hàn trong Uni học miễn phí được không ( như Uni anh mình học, muốn học bất cứ ngôn ngữ nào cũng được miễn phí ).

Và sách vở bên ấy mình có thể kiếm được đầy đủ trong thư viện không ( cả tiếng Hàn và tiếng Anh ). Vào Uni mình có thể vào Internet miễn phí phải không ạ? Nếu không có Laptop thì có thể dùng máy của Uni không ạ? Và ở Kí Túc Xá có Internet miễn phí trong phòng chứ ạ?

Cuộc sống bên ấy trung bình mỗi người phải chi phí cho việc ăn uống , đi lại và tiêu vặt ( không tính tiền ở vì mình đã được cấp phòng )trong 1 tháng khoản bao nhiêu thì ổn. Nếu 400$ cho một tháng thì có đủ không ạ?

Hệ thống siêu thị nào thì được coi là rẻ ở HQ? Hệ thống nào là đắt đỏ, không nên vào? Mua bán ở các cửa hàng bình thường giá cả có cao hơn nhiều không ?

À, anh mình nói mình không nên mang nhiều đồ lạnh qua bện ấy, tốt nhất là qua bên HQ hãy mua, vì đồ lạnh của VN không đủ ấm và cũng tốn chổ valy. Vậy giá cả đồ mùa đông bên ấy có cao lắm không vậy ( anh chị nào biết có thể cho em một cái giá trung bình , em cảm ơn anh chị nhiều )

Một cái Laptop bên HQ giá khoảng bao nhiêu ạ? Không cần đời mới lắm đậu ạ.

Mình cảm ơn các anh chị rất nhiều, rất mong các anh chị cho mình những kinh nhiệm quí giá khi ở bên Hàn Quốc, về cả Văn hóa sống và con người Hàn Quốc, những gì mình biêt về HQ cũng là nhờ Sách vở, không bằng các anh các chị có kinh nghiệm thực, mong anh chị tận tình chỉ bảo

Xin cảm ơn các anh các chị
  2. quvinh

quvinh Thành viên quen thuộc

Hi, Anh đang ở Seoul, có chút kinh nghiệm "lang thang" Seoul gần 2 tháng nên muốn chia sẻ với em
    Ăn uống thì cũng ko đắt lắm, nếu tiết kiệm (ko nhậu nhẹt, ăn tiệm...) = cách tự nấu thì cũng rẻ thôi. Anh ko nấu ở nhà, ăn trưa ở trường trung bình 2000W (1 USD gần bằng 1000Won). Ăn tối khoảng 6-8000W. Đi lại bằng tàu điện ngầm thì cũng rẻ, mỗi lần đi gần thì mất 800W, xa thì 900-1000W. Mình thì hay đi chơi nên cứ trung bình 4-5ngày lại phải nạp thẻ đi tàu 1lần, mất 10.000W. Nói chung là với 400USD thì cũng hơi thiếu, nhất là tháng đầu, vì phải sắm sửa thêm nhiều thứ ko mang được ở nhà đi.
    Em đi từ tháng 3 thì cũng gần hết lạnh rồi thì phải, đến tháng 12 như bây giờ thì cũng khá lạnh, nhất là đối với người M.Nam như em. Nhưng đúng là mua áo lạnh bên này cũng được, mang sang chỉ tổ nặng valy, nhất là ở Tp thì kiếm đồ lạnh cũng khó đấy nhỉ? Giá bên này có nhiều nơi cũng rẻ thôi, khoảng 2-30.000W là có áo ấm rồi, nếu thích thời trang hơn thì phải khoảng từ 6-70ngàn.
    Văn hoá sống thì vẫn là á châu nên ko khác nhiều lắm với VN nhà mình. Tuy là có trật tự, ngăn nắp, văn minh hơn 1 chút so với VN. Có điều là HQ khá là coi trọng VN, đi đâu nói mình là người Việt, anh đều cảm thấy họ đều khá quý mình. Đi mua hàng cũng vậy, bảo người Việt, chắc là giá cũng rẻ hơn chút...
    Còn câu hỏi nào nữa ko?
    Còn nữa thì lên yahoo gặp anh (nick là quvinh). Anh thường online vào buổi chiều (1-4h, giờ VN và tối nào cũng thường từ 6-10h, giờ VN)
  3. Moony

Moony Thành viên mới

Nếu bạn cho biết trường nào, thành phố nào thì sẽ dễ trả lời hơn. Lúc đó bạn có thể tìm sinh viên VN tại trường đó mà hỏi về điều kiện ăn ở sinh hoạt.
    Có diễn đàn www.vnkronline.net chắc sẽ bổ ích cho bạn.
    PS: Hàn Quốc là một nơi dễ sống, nhất là với sinh viên biết chút ít tiếng Hàn như bạn, đừng lo quá nhé!