1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Muốn hỏi một chút về cách làm forum. Mong mọi người giúp

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi fire_fly_hp, 19/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fire_fly_hp

fire_fly_hp Thành viên mới

Muốn hỏi một chút về cách làm forum. Mong mọi người giúp

Hiện tại tôi đang làm một forum, cái tôi làm chỉ là bài tập lớn của môn học thôi nhưng thực sự cũng khá phức tạp đối với tôi. Vì thế tôi muốn hỏi mọi người một số việc mà tôi chưa hiểu.
    Thứ nhất: hiện thị các bài viết của các thành viên vào trong một chủ đề là được hiển thị lên datagrid nhưng làm thế nào để phần thành viên có thể hiển thị cả (tên thành viên, ảnh đại diện và nhiều thứ khác liên quan đến thành viên đó) và bên kia chỉ là một bài viết duy nhất của thành viên.
    Thứ hai: trong ô text gửi bài thì sau khi gửi bài đi nó hoàn toàn nhận được các thẻ định nghĩa nhưng tôi thử mà nó không được. Ví dụ tôi thử làm là ( label.text="<h1>thông tin</h1>") thì nó hiểu đưọc nhưng nếu (label.text=txt1.text rồi nhập "<h1>thông tin</h1>") thì nó không hiểu được. Vậy phải làm thế nào để nó hiểu được và có thể cập nhập được xuống database và hiển thị được đúng với theo yêu cầu mà người viết trình bày.
    Thứ ba: các biểu tượng như dưới ô text viết bài được sử dụng như thế nào các bác có thể chỉ hộ với không
    Mong các bác chỉ hộ cho em với. Em cám ơn nhiều

Được fire_fly_hp sửa chữa / chuyển vào 17:16 ngày 19/05/2006
  2. anhtuannd

anhtuannd Thành viên mới

Thứ nhất, bác xác định giải thuật đã, sau đó dựa vào ngôn ngữ bác sử dụng mà triển khai
    Trước em đã thử viết một forum (lởm thôi ), em xin trả lời bác như sau:
    - Mỗi topic lưu trong database đặc trưng bởi một trường gọi là tid, các bài viết cũng có trường tid để xác định tid của topic chứa nó. Đồng thời các bài viết cũng có trường uid để xác định id của user post bài.
    Câu lệnh SQL để lấy bài viết sẽ như sau:
    SELECT * FROM table_topic WHERE tid = tid_cua_topic
    Sau đó ứng với mỗi row mà truy vấn SQL trả về là một bài viết, mình sẽ xử lí từng bài viết một. Để lấy user ứng với mỗi bài viết,dùng câu lệnh sql
    SELECT * FROM table_user where uid = uid_cua_bai_viết
    Sau đó mình cho hiện các thông tin của user lên một bên,bài viết lên một bên. Cứ làm tuần tự như vậy cho đến bài cuối cùng của topic đó (đấy là cách làm không dùng Template Engine)
    - Về vấn đề trình bày bài viết,có hai xu hướng hiện nay là dùng BBCode giống như TTVNOL hiện nay và dùng soạn thảo trực quan WYSYWYG giống VBB. Cái này bác nên tham khảo mã nguồn của các forum.
    - Các biểu tượng ở bên dưới có thể sử dụng javascipt để add vào bài, cái này em không giúp bác được vì em mù Javascipt
    Em chỉ nhớ có vậy thôi, vì thực ra em viết forum đã lâu rồi, từ hồi lớp 11 cơ, hồi đấy tay nghề còn non, với lại em cũng quên gần hết cách làm rồi.
  3. cafe_nau

cafe_nau Thành viên mới

1 cách khác dễ hơn nhiều là chôm từ templat monster, đập vá tẩy xoá ...Source thì lấy từ open source
    Được cafe_nau sửa chữa / chuyển vào 22:43 ngày 20/05/2006