1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Muốn hỏi về cuộc sống, học tập và làm việc tại Trung Quốc. Em hỏi hơi nhiều câu, mong mod cho em lập

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi applennpc, 29/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. applennpc

applennpc Thành viên rất tích cực

Muốn hỏi về cuộc sống, học tập và làm việc tại Trung Quốc. Em hỏi hơi nhiều câu, mong mod cho em lập topic riêng.

Em đang buồn nên muốn sang Trung Quốc đi học tầm 1 năm. Chắc là chỉ học tiếng thôi. Em hiện tại chưa biết gi về tiếng Trung cả và cũng chưa biết gì về cuộc sống cũng như học tập bên ấy. EM nhờ mọi người trả lời hộ em. Em xin chân thành cảm ơn và sẽ cố gắng vote cho mọi người ạ. Chúc mọi người một năm mới thật vui vẻ, an khang và hạnh phúc.
    Các câu hỏi của em như sau ạ:

1. Cảm nhận của mọi người về cuộc sống bên đấy thế nào ạ ? Môi trường học tập ở bên ấy ra sao ạ.

2. Nếu học tiếng thì sẽ học bằng song ngữ Trung - Anh phải ko ạ . Nếu như thế thì tiếng Anh có tốt lên nhiều không. Vì sau này em muốn học MBA tại sing.
    Học tiếng thì nên học ở vùng nào. thành phố nào. trường nào. học phí và sinh hoạt phí như thế nào ạ.

3, Ở bên ấy sinh viên có di làm thêm nhiều không ạ. Nếu di làm lwong bổng có cao ko. có đủ trang trải cuộc sống không.
    Em thấy du học sinh mình bên đấy hay buôn quần áo. Em cũng muốn làm thế vì có vẻ đơn giản. nếu muốn tiện cho việc buôn quần áo thì nên học ở đâu ạ.

4. đi học bên đấy mình nên đăng ký qua trung tâm hay tự đăng ký ạ. thủ tục có dễ không. có tốn nhièu chi phí không.

5. Sang bên ấy ăn ở thì thế nào ạ . có đắt đỏ không. sv mình hay tự nấu ăn hay ăn ngoài.

6. sang bên ấy có cần mua máy tính mới, điện thoại mới ko. bên ấy mình ở ktx hay ở trọ thì lắp net có đơn giản không.

oài. còn nhiều câu nwã nhưng mà em chwa nhớ ra. nhờ mọi ngwòi chỉ giáo hộ em.

Cảm ơn mọi ngwời rất nhiều ạ.
  2. dongmit9x

dongmit9x Thành viên mới

E cũng muốn hỏi là e thấy người ta bảo đi TQ mà muốn môi trường tốt thì nên đi BK , Thượng Hải .
    nếu đi BK , TH mà 1 năm 60.000 tệ có đủ ko ạ ( từ a - Z - cả học vs ăn ở , đi lại , tiêu vặt )
    Vì e thấy họ bảo Nam Ninh hay QUế lâm cũng như VN mình , chắc ok hơn là Nam Kinh vs Quảng châu ạ ( Em muốn hỏi Tp nào tấp nập , hiện đại kiểu BK í )
  3. hongkong_girl

hongkong_girl Thành viên rất tích cực

1.Cảm nhận về cs : Có nhiều ý kiến khác nhau,tuỳ thuộc cảm nhận từng người thôi.Nhưng mà nói chung nếu bạn có tính tự lập cao,thích khám phá cs và sống tích cực thì TQ là một nơi thú vị .
    Môi trường học tập tuỳ nơi tuỳ trường nhưng nói chung thú vị hơn ở VN.Còn học được nhiều hay ít thì lại là vấn đề của cá nhân.
    2.Theo tớ được biết thì học hoàn toàn bằng tiếng Trung.Còn nếu bạn muốn học tốt tiếng Anh thì TQ không phải là sự lựa chọn sáng suốt
    Học tiếng thì nên học ở các thành phố lớn. trường chuyên đào tạo về ngôn ngữ. học phí và sinh hoạt phí thì mỗi trường mỗi khác,mỗi người mỗi khác.
    3.Ở bên ấy sinh viên hầu như không đi làm thêm vì người TQ quy định không cho lưu học sinh làm thêm,nhưng nếu bạn quen biết vẫn có thể tự đi làm phiên dịch hoặc việc kinh doanh cá nhân. Nếu muốn buôn quần áo thì đi Quảng Châu,Nam Ninh (nhưng mà ở đấy thì chủ yếu là đi buôn và đi học cách buôn bán nhé)
    4.Đi học bên đó có thể tự đăng kí,thủ tục khá đơn giản ,chỉ phải đóng 1 số lệ phí của trường (phí ghi danh + lệ phí theo yêu cầu của trường<--not very much )
    5.Cứ sang là biết
    6.Chả có ai yêu cầu những việc đấy - tuỳ thích thôi.ADSL của TQ phổ biến như điện thoại cố định ở nhà mình,giá cả thì same same.
  4. nguyenduonghai

nguyenduonghai Thành viên mới

Nếu em muốn tìm một thành phố ở TQ để du học vì.... "đang buồn" thì nên đi Thượng Hải đi cho máu, hơn nữa Thượng Hải khá tốt để đáp ứng những yêu cầu của em như : English, phong cách sống hiện đại giống Sing....vv. Túm lại là khá ổn so với yêu cầu của em. Có điều với budget của em (60000 tệ/ năm => vị chi là 5000tệ / tháng, hơn nữa sang đó yóu xué cho "đỡ buồn" )thì e rằng không đủ. Phải thuyết phục phụ huynh chi gấp đôi cỡ đó em ạ. . Nhà giàu không nên tiếc con lợn con, cứ phải mạnh chi thì mới có kết quả tốt được!
    P/S: Nếu em brand new về tiếng Tàu thì nên gia sư ba tháng ở VN để sang đấy khỏi bỡ ngỡ. Nếu cần PM, đảm bảo hài lòng, he he.
  5. dongmit9x

dongmit9x Thành viên mới

6. applennpc

applennpc Thành viên rất tích cực

Uh, mình muốn học cách buôn bán nữa. Cũng muốn làm thêm. chứ mỗi đi học thì chán. Có lẽ sẽ đi Quảng Châu vậy. Tự học tiếng Anh vậy,
    Nghe bảo ở đấy sầm uất lắm.
    Có ai tư vẫn giúp mình tên trường được ko.
    ah, em vote cho mọi người rồi nah
    Được applennpc sửa chữa / chuyển vào 14:09 ngày 30/12/2008
  7. dongmit9x

dongmit9x Thành viên mới

Ôi zời Nam Ninh khổ lắm , ở VN mình còn súớng hơn í... Ít cũng đi Quảng châu , vừa buôn bán vua sầm uâtý
  8. xiaohuang

xiaohuang Thành viên mới

hơ hơ đây cũng QC nè , nói chung là tuỳ người cảm nhận thôi .Bên QC đc cái đi về tiện , dễ làm ăn nếu có mối , học phí ko đắt = các bác đại jia bên BK , TH he he nhưng có cái là nếu mún học TA ở đây thì đó là sự lựa chọn ko hoàn hảo ^^
  9. heimao31

heimao31 Thành viên mới

Bạn cứ sang đi rồi sẽ biết,không màu hồng như trong phim đâu, làm thêm cực ít,dân trung quốc vừa tham lai vừa ki bo