1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Muốn hỏi về học đàn piano

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi neyolovesyou, 20/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Camis_ba

Camis_ba Thành viên mới

học Piano có lẽ dễ hơn, một thời gian ngắn là có thể đánh bài nhỏ rồi
  2. no1luv

no1luv Thành viên tích cực

tại sao chúng ta không thành lập hội những người học chơi piano nhỉ :D
  3. duongmanu

duongmanu Thành viên mới

Từ bé mình đã thích piano với violin lắm, nhưng nhà ko có điều kiện nên cũng chả dám xin xỏ gì hết, chỉ lo học văn hoá thôi. Mỗi lần xem TV thấy ai đánh piano hoặc kéo violin, hoặc nghe 1 bản nhạc ko lời hay là lại ko thể kiềm lòng đc, ước mơ lại sống dậy mãnh liệt lắm lắm...chỉ mong 1 ngày mình đc chạm vào cái đàn piano, chỉ cần biết chơi 1 bản thôi là mãn nguyện lắm rồi. Hic, năm nay mình 20 tuổi rồi, ko có 1 chút kiến thức về nhạc lý nào cả, cũng chả biết đọc nốt nhạc nữa cơ...nói chung là 1 số 0 tròn trĩnh. Minh đang là sinh viền ở HN, lại xa nhà nữa, tài chính khó khăn, huhu, nói ước mơ của mình ra ai cũng bảo viển vông, đừng mơ nữa. Cơ mà mình ko thể nào từ bỏ ước mơ ấy đc :(( bây h học đã là muộn rồi, sau này già nữa rồi, bận bịu rồi lo toan nhiều thứ mà ko học đc thì mình hối hận chết mất, chết ko thể nhắm mắt đc ý :((
    Thế nên mình đang quyết tâm học đàn. Mọi ng cho tớ vài lời khuyên với. Tớ thì thích nhất piano, thích nhì violin. Nhưng học thì fải có đàn để tập mà giá piano toàn cứ ngàn $ trở lên ý, chắc fải mấy (chục) năm nữa mình mới tiết kiệm đủ, huhu; violin thì khả thi hơn 1 chút nhưng mình vẫn yêu piano nhất :( Và cả chuyện học ở đâu và học fí thế nào nữa, chỗ nào mà dạy cho 1 ng bắt đầu từ con số 0 như mình và giá cả thì fải chăng thôi. Mình nên học gì và phải bắt đầu thế nào hả mọi người...oh my dream
    Được duongmanu sửa chữa / chuyển vào 13:08 ngày 09/12/2008
  4. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Học Piano có thể được, và đàn để tập ít nhất 600 đôla ở Mỹ, còn đàn
    tương đương với Piano thì ít nhất 800 đôla.
    Violin để tập thì chỉ 100 đôla thôi, nhưng số không tròn trĩnh thì
    không thể tập được mà không có thày. Tiền trả cho thày dạy còn nhiều
    hơn tiền mua đàn.
    Nếu bạn có đàn để tập Piano, và lập được hội học Piano online, thì tôi
    sẽ đảm nhận dạy các bạn online theo chương trình Methode Rose. Hội học
    sinh phải có sách Methode Rose, hay tôi cung cấp các trang copy cho
    các bạn. Bài dạy sẽ ở YouTube. Học hết cuốn này (từ 3 tháng đến 6
    tháng tuỳ theo chuyên cần) thì tiếp cuốn Classical, tôi cũng cung cấp
    các copy, nhưng trước năm 1954 có bán ở Hà Nội và sau 1975 còn bán ở
    SaiGon. Bải giảng sẽ đăng ở đây, cùng với các câu hỏi và trả lời. Bài
    trên YouTube chỉ để nhìn ngón tay và nghe tiếng đàn thôi.
    Kinh nghiệm cho biết, học không mất tiền trả thày, thì không quá được
    1 tháng. Lý do là học sinh trễ nải, làm cho bài tập không đạt, nên
    không thể học tiếp lên được. Nếu có trả học phí, thì học bền hơn.
  5. metunton

metunton Thành viên mới

Hic, piano phải ngàn $ trở lên mới học được cơ à. Sorry mấy bác pro ở đây nhé, nhà em có con piano cũ lắm rồi, nếu mà để học pro như các bác thì chắc ko được, chứ còn để học cho biết như mấy bạn này thì chắc ok thôi mà.
    Mình nghĩ bạn mua piano giá ngàn $ mà để học cho biết thì hơi bị tốn kém, vì em họ mình cũng học ở NV về piano (đại học) mà sắm đàn cũng chỉ 1.200 $ (hic, đấy là mãi đến khi nó vào học ĐH mới mua đàn từng đấy tiền đấy. mà cũng máu lắm mới mua đấy), chứ hồi trước thì chơi mãi 1 con rẻ tiền đến hơn chục năm rồi mới thay đấy.
    Piano nhà tớ thì chắc rẻ hều à (nhà tớ được cho nên ko biết lắm giá trị, ko biết bây giờ mà bán thì có được 1 triệu VND ko nữa, kỳ thực là tớ ko biết rõ giá cả đâu nhé), dùng để tập Methode Rose cũng như học chương trình cho các bé sơ cấp thấp thì chắc là cũng ko đến nỗi nào (chứ nếu trình độ sơ cấp cao và trung cấp thì khẩn trương đi mụa đàn mới). Thế nên bạn mà yêu nhạc đến vậy thì cắn răng đầu tư 1 chiếc cũ ít tiền để học cũng được.
    Nếu bạn có khiếu âm nhạc và chăm chỉ thì học để biết cũng nhanh thôi, với cả học để biết thì mình nghĩ học piano dễ hơn học violon.
    Tuy nhiên để học piano cho tốt thì bạn cần phải có kiến thức nhạc lý cơ bản để hỗ trợ bạn trong quá trình vỡ bài. Ko biết các giáo viên dạy nhạc cụ bây giờ có kiêm luôn công việc đấy ko nữa, chứ như mình ngày xưa thì bác ruột dạy cho piano, còn nhạc lý cơ bản thì học thầy Phi Liệt rất nhiệt tình nhưng giờ thầy già rồi ko dạy học nữa (hic, học piano thì dở nhưng học ký xướng âm thì thầy khen nức nở, thế là chán chẳng theo piano nữa).
    Cố gắng lên nhé, chúc bạn thành công.
  6. CoDep

Có hai cách:
    1- Bỏ ra 1 nghìn đô mua một cây Piano xịn mà tập lâu dài. Nếu chán thì
    bán đi, chịu lỗ 2 trăm đô.
    2- Bỏ ra 2 trăm đô mua một cây Piano cũ rồi ngán ngẩm ngồi ngắm,
    mà chắc rằng không bao giờ có thể đến trình độ để chi 1 nghìn đô nữa.
    Cả hai phương án đều bị mất 2 trăm đô. Ăn chơi ngại gì tốn kém?
  7. onggiadaukho6569

onggiadaukho6569 Thành viên rất tích cực

1000USD ở VN chỉ có Piano cũ thôi bác Codep, hơn nữa cũng vớ vẩn lắm
  8. CoDep

Ý tôi nói 1 nghìn đô mua một cây Yamaha Digital Piano ấy chứ.
    Còn đàn cũ ở Mỹ thì 1 nghìn là cây dở nhất rồi.
    Lúc tôi mới đến Mỹ, người ta cho một cây nhỏ như cái bàn máy khâu,
    trị giá 200 đô, rồi tôi lại cho đi.
  9. LoveSpell

LoveSpell Thành viên mới

Mình không muốn chen ngang các bác đang bàn luận, nhưng bác codep có nghĩ là các bước cơ bản luyện piano thiếu czerny ko?
    Theo mình thì phải là:
    1. Nhạc lý cơ bản: phải biết đọc nốt nhạc, khoá sol, khoá fa, các ký hiệu...
    2. Học Method Rose (sách này bìa màu hồng/đỏ, ở nhà sách có rất nhiều, cứ vào khu vực sách âm nhạc là thấy, tầm 20k-30k- mình đoán chừng vậy)
    3. Luyện ngón với quyển Czerny op. bao nhiu quên rồi (mua tại nhà sách)
    4. Bắt đầu làm quen với Classic 1
    5. Từ từ học nâng cao
  10. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

Các bác cho em chen ngang 1 chút . Em gái em năm nay mới 7 tuổi , nó học đàn được nửa năm rồi (nhưng học organ). Bố mẹ em định cho nó học organ, nhưng thực sự em rất muốn em gái em học được piano (nó rất có năng khiếu), để thoả ước vọng của em ngày trước (trước đây em chỉ được học organ thôi). Nhưng bố mẹ em ko cho và nói rằng 4, 5 năm nữa nó lớn lên thì cho học sang piano. Nhưng em thấy thế thì phí quá, bởi piano và organ khác nhau 1 trời 1 vực ý, hic, nhìn các em bé ở NV biểu diễn mà em thích ơi là thích.
    Em muốn hỏi là liệu có nên để một thời gian nữa (khoảng 1, 2 năm) rồi cho em gái em học piano ko, vì bây giờ nó mới chỉ đánh 1 số bài organ đơn giản, có cô giáo đến nhà dạy. Chắc nó cũng chỉ biết đến đọc nốt thôi chứ Dur, moll là gì chắc cũng chẳng biết đâu. Nhiều người nói học organ xong sang piano dễ hơn nhưng em chẳng thấy vậy 1 chút nào.
    Hic, nếu bố mẹ em cho nó học piano thì em còn xí xớn được 1 chút nếu ko thì tháng 9 này em sẽ đi du học, ước mơ được chạm vào cái piano chắc sẽ là ko thể rồi
    có gì các bác góp ý giúp nhé!