1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mường lát,ai đã đi cho xin kinh nghiệm,Ai chưa đi thì lên đường nha(18h 07/12-09/12)Đủ 3xe là chạy t

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi cuong1102, 05/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. AK47NA

AK47NA Thành viên mới

Em vừa đi ML về cách đây 3 tuần, thấy anh sắp đi nên có một số ý kiến, anh tham khảo thôi nhé:
    - Đi từ HN lên Mai Châu mất khoảng hơn 3h, nếu anh em đi sớm được thì lên đấy ăn tối luôn. Ăn ở Hoà Bình cũng được, nhưng từ đấy lên Mai Châu toàn đèo dốc, chỉ sợ cơm ko tiêu được (nếu ko có rượu )
    - Từ Mai Châu lên Mường Lát đường rất xấu, nhiều suối nhỏ chảy ngang qua đường, dài khoảng 80km. Nếu bọn anh đi nhanh, đúng đường (bọn em bị lạc 2 lần), và ko dừng lại nhiều để chụp ảnh (vì rất nhiều cảnh đẹp trên đường đi) thì có thể đến Mường Lát sớm được, nhưng chắc cũng phải 6h tối nếu bọn anh đi từ 8h sáng. Lần bọn em đi phải nghỉ lại ở Chiềng Nưa, chủ nhà là một cựu chiến binh từng chiến đấu ở Lào về.
    Đợt bọn em đi có 1 xe là nữ xế, nên có đoạn chỉ đi được có 3km/h.
    - Bọn anh để ý đến chuyện khai báo với biên phòng và công an, đặc biệt là ở Mường Lát.
    Cuối cùng là chúc bọn anh thượng lộ bình an, có gì hay thì về kể cho anh em khác tham khảo.
  2. moalovetoa

moalovetoa Thành viên rất tích cực

Áo mưa thì nhất thiết mang theo bạn nhỉ, nếu mưa thì mặc, ko mưa thì kiểu gì cũng bị sương và mù khi đi buổi tối, mặc áo mưa là tốt nhất khi đó.
    Xuyên rừng từ Trung Sơn tới Mường Lát mùa này thì chỉ 4h chiều là đã nhá nhem rồi, đèn pin là thứ ko thể thiếu đc.
    Ngoài ra nên mang theo ít trà gừng để khi lạnh thì có thể xin nước nóng pha trà uống, có tí trà gừng đảm bảo tỉnh táo và khoẻ hơn rất nhiều.
    Chúc lên đường may mắn!
  3. duongquangvinh

duongquangvinh Thành viên mới

Chắng biết em nói có phản khao học không nhưng mùa rét đi cần dầu gió nếu bị cảm. Ngoài ra dầu gió pha nước để uống giúp ấm người. Chắc chắn là không chết đâu nhưng chẳng biết tác hại đến đâu . Dĩ nhiên cần thì làm k0 thì chẳng làm làm gì cho mệt. Nước gừng tốt nhưng tìm được nước nóng ở đường đó kể cũng hơi khó.
  4. moalovetoa

Hị hị, 80km dọc đường đầy nhà dân cơ mà, dừng đâu mà thấy cần uống thì xin nước, bữa trước mình đi tới 11h đêm lúc dừng ở cầu thu 2K/người vẫn xin được nước nóng đó thôi, ngay cả khi họ đã đi ngủ rồi! Lỡ độ đường thôi mà! Ấy là chưa kể đến việc tự tạo cho mình một ca nước nóng dọc đường đi chả khó tí nào.
    cho chút dầu pha vào nước uống thì thấy các cụ vẫn làm vậy, cũng chả thấy các cụ làm sao cả....kinh nghiệm là vậy dù trên nắp chai dầu có ghi là không được uống!
    Được moalovetoa sửa chữa / chuyển vào 22:20 ngày 06/12/2007
  5. cuong1102

cuong1102 Du lịch Moderator

TKs tất cả các bạn,mình sẽ bổ xung những thứ cần thiết. Khai báo thì chỉ cần chứng minh thư là được phải không AK???
  6. moalovetoa

Chỉ cần CMTND là hợp lệ. Các chú biên phòng tre trẻ thường lôi nghị định này nọ về biên giới ra để hù doạ và báo mức phạt vài trăm K, tuy nhiên cứ thật mềm dẻo mà trình bày. Mình là người VN, đi trong lãnh thổ VN, không xâm hại gì, không vi phạm....chả ai làm gì được mình! Cứ kiên quyết là OK!
  7. cuong1102

cuong1102 Du lịch Moderator

----------------------------------------------------
    Để lại cái số mobile để liên lạc đi e.
  8. duongquangvinh

duongquangvinh Thành viên mới

http://www.ngoaivuhatinh.gov.vn/adnews/default.asp?m=17&s=131&act=view&id=354&p=1
    các bạn tham khảo văn bản này, in ra mang theo mà biết đường nói năng cho đúng đường lối chính sách nè
  9. daisy84

daisy84 Thành viên mới

sorry các bác, số mobile của em xin đính chính lại là (deleted). Thế là nhà mình đủ người rồi nhỉ, các ôm ơi, liên lạc với nhau cái nhỉ
    Được daisy84 sửa chữa / chuyển vào 14:24 ngày 19/11/2008
  10. AK47NA

AK47NA Thành viên mới

Vâng, chỉ cần CMND là đủ. Khai báo mục đích đi vào vùng biên, noiư ở, tên công ty đang làm việc (rất rắc rối nếu ai đó lỡ làm cho công ty liên doanh với nước ngoài), lần bọn em đi họ có gọi điện cho sếp của 1 người trong nhóm để xác minh. Nếu công ty đó là liên doanh với nước ngoài thì họ bảo là "có yếu tố nước ngoài"
    Về lí thì em nghĩ là họ đúng, nhưng về tình thì ko ai nỡ phạt mình. Vì lí do đi vào vùng biên của mình là lành mạnh mà.
    Nhưng nó tốn khá nhiều thời gian đấy, bọn em khai báo mất khoảng 30phút, làm việc ở đồn từ 12h trưa đến 3h30 chiều mới xong. Đến 2h sáng mới về đến HN.
    Chúc mọi người đi an toàn, ko phải dây dưa nhiều với công an và biên phòng.