1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

MYANMAR - bạn đã từng đến đó chưa?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi zanny, 05/04/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zanny

zanny Thành viên mới

MYANMAR - bạn đã từng đến đó chưa?

Tôi đang chuẩn bị đi du lịch ở Myanmar tháng 5 này. Tôi chỉ có khoảng một tuần ở đó. Ngoài Yangon, thủ đô Myanmar, ko biết nên đi đâu nữa. Bạn nào đến đó rồi thì chia sẻ kinh nghiệm xem chỗ nào nên đi, ko nên đi được ko?

Chỉ cần đẹp, an toàn và dễ đi là ok. ( Tại ở Burma giờ vẫn đang under military regime, cộng thêm nghe nói political instability, nên an toàn vẫn là điều quan trọng nhất )

Tôi cũng đã mua quyển Lonely Planet viết về Myanmar, nhưng rất mong được nghe từ kinh nghiệm thực tế của các bạn.

Thanks...
  2. Toet

Toet Thành viên rất tích cực

Mấy hôm trước mạng đứt phừn phựt nên không post bài được.
    Myanmar là một vùng đất nơi thời gian tưởng như ngừng lại. Cuộc sống, cảnh vật, con người hầu như chưa bị tác động nhiều bởi nhịp sống hiện đại của toàn cầu hoá.
    Myanmar là điểm đến rất nên đến của những người yêu thích du lịch. Chính trị trong nội bộ đất nước có sự mâu thuẫn , nhưng chẳng mấy can hệ tới sự an toàn của du khách.
    Người dân cực kỳ thân thiện và mến khách, họ coi trọng khách, và luôn giúp đỡ du khách. Vì từng là thuộc địa của Anh, nên người nước ngoài có thể nói tiếng Anh ở khắp nơi.
    Có điều tới Myanmar chỉ bằng cách duy nhất là bằng máy bay. Thường du khách tới MM từ BKK hoặc Singapore.
    Visa cực nhanh, sáng đưa pp, chiều nhận visa, hoặc sang ngày hôm sau, tại ĐSQ Myanmar, phố Vạn Phúc - Kim Mã, HN. Chi phí: 20$
    Bạn có thể đi tham quan trong vòng 7 ngày như sau:
    Ngày 1: Yangon. Tới vào buổi sáng, có thể đi tham quan ngay. Thăm chùa Swedagon, ngôi chùa dát vàng lớn nhất thế giới, chùa Chauk Hrat Gyi với tượng Phật nằm dài tới 72m. Thăm 1 ngôi chùa lớn nữa gần cảng Yangon vẫn còn giữ xá lợi (răng và tóc) của Đức Phật - tôi không nhớ tên chùa này.
    Nhưng bạn có thể check trong các guide-book về Yangon.
    Ngày 2: Yangon - Kyaikhto
    Cách Yangon 160km, bạn nên tới đây thăm chùa và Golden Rock linh thiêng, toàn bộ ngôi chùa và tảng đá to lớn có ngôi chùa phía trên được dát vàng rực rỡ.
    Ngủ đêm tại ks Golden Rock.
    Ngày 3: Trở về Yangon. Chiều đi dạo thành phố, thăm các khu chợ, phố phường, với nhiều màu sắc đặc trưng nhiều văn hoá.
    Ngày 4: Yangon - Bagan
    Bạn bay từ Yangon tới Bagan thăm vùng đất của chùa chiền và đền tháp, có tới hàng nghìn ngôi chùa và tháp ở vùng đất cổ nằm bên bờ tây con sông mẹ Ayeyarwaddy này.
    Bạn sẽ choáng ngợp khi nhìn toàn cảnh Bagan trên máy bay hoặc từ khinh khí cầu.
    Bạn dùng xe đi thăm chùa Shwezigon, đền Ananda, đền Thatbyinnyu - đền cao nhất xây dựng vào giữa thế kỷ 12 thiên niên kỷ trước.
    và một số đền khác nữa.
    Ngủ lại ở Bagan.
    Ngày 5: Bagan - Heho
    Bay đi Heho, rồi tới Hồ Inle, xứ sở tĩnh lặng và yên bình, nơi giao hoà giữa thiên nhiên - con người - Phật giáo.
    Cảnh sắc cực đẹp, bạn sẽ tốn rất nhiều phim ảnh và thời gian để ghi hình đấy.
    Một nơi thuận tiện cho việc nghỉ dưỡng.
    Ngủ bên hồ Inle thơ mộng.
    Ngày 6: Nếu thích Inle quá, thì ở lại thêm một ngày 1 đêm nữa.
    Nếu muốn về lại Yangon mua sắm và chuẩn bị cho chuyến bay về BKK, thì quay lại Yangon bằng máy bay.
    Ngày 7: Yangon - BKK, có thể bay chuyến chiều.
    Nếu bạn thích không khí ồn ã của một đô thị, bạn có thể thay Inle bằng thành phố Mandalay, là thành phố công nghiệp và thương mại sầm uất nhất của Myanmar.
    Có các chuyến bay hàng ngày từ Yangon đi Mandalay và ngược lại.
  3. khizo

khizo Thành viên mới

chào bạn zanny
    tôi cũng có kế hoạch đi myanmar trong tháng 5. tôi có ít thời gian nên có lẽ sẽ chỉ ở Myanmar trong vòng 4 ngày. mục tiêu là đến Yangoon và Bagan. tôi định đi đường bộ sang BKK rồi bay sang Yangoon. Hiện tôi chưa có ai đi cùng nên cũng đang muốn tìm bạn đường. Kế hoạch của bạn như thế nào, đi một mình hay đi có hội? Biết đâu có thể đi với nhau.
  4. zanny

zanny Thành viên mới

cám ơn anh/chị/bạn Toet rất nhiều. Thông tin bạn đưa ra rất bổ ích, mình sẽ đánh dấu những điểm bạn nói vào Lonely Planet để tham khảo. Mình định đi qua Pyay nữa, trong sách nói chỗ đó cũng nên đến, không biết bạn đi qua đó chưa? Bạn nghĩ nếu travel 1 mình bằng bus trong Myanmar ( từ Bagan về Yangon chẳng hạn) thì có nguy hiểm không?
    Tổng cộng mình chỉ có 7 ngày, mà chiều tối ngày đầu tiên mới bay sang Yangon, sa''ng so''m ngày thứ 7 đã phải bay về Singapore rồi, ko biết có đi kịp các chỗ bạn nói không nữa..
    Lúc đầu mình cũng định đi Kyaikhto, nhưng có lẽ do ko có thời gian, chỗ đó lại ko thể đi về trong ngày được, nên có lẽ ko đi được, vậy có tiếc ko bạn? Vì đó cũng là một trong những biểu tượng của Myanmar...
    to bạn khizo: Bạn định khi nào sang Burma vậy? Mình đặt vé máy bay là 9/5 từ Singapore sang Yangon rồi. Nếu bạn cũng sang được đợt đó thì tốt quá, có thể đi cùng luôn cho vui. Mình đi cùng 2 bạn nữa, nhưng họ sang đó nghiên cứu, nên ở đó cả tháng cơ, mình chỉ có thể ở 1 tuần. Theo những cái mình đọc thì đúng là Yangon và Bagan là 2 điểm nên đến nhất, nhất định mình cũng sẽ đi 2 nơi đó. Nếu bạn cũng có thể đi cùng đợt với zanny thì PM liên lạc nha.
  5. Toet

Nếu bạn đi Paya thì bạn nên nán lại Bagan thêm một ngày nữa và tới Mt Popa cách đó 50km, cảnh vật rất đẹp. Bạn cũng có thể đi thăm các ngôi làng cổ ở khu vực Ba gan. Tôi sẽ gửi ảnh minh hoạ cho bạn xem.
    Chứ để đến Paya cách Yangon 285km và chỉ đi bằng đường bộ, và chỉ xem chùa chiền ở đó thì không bõ công.
    Chùa chiền và đền tháp chúng ta có thể dễ dàng chiêm ngưỡng ở Yangon và Bagan rồi. Tới ngày thứ 2 ở Bagan là tôi đã không đi xem chùa nữa, hihì.
    Nếu bạn ham thích du ngoạn trên sông, thì có thể mua vé phà đi từ Mandalay tới Bagan; tuy vậy loại hình di chuyển này không phù hợp cho khách du lịch lắm mà chủ yếu dành cho dân địa phương. Có tàu RV Pandaw tiện nghi sang trọng chạy dọc sông Ayeyarwaddy, giá tour 2 ngày 1 đêm khoảng 200US$khách bao gồm đồ ăn thức uống, ngủ đêm, các tiện nghi trên tàu ...
    Yangon cũng không nên ở lâu quá, vì chỉ đơn thuần là một thành phố thủ đô đông người. Buổi tối lại không có nơi giải trí, không bar, không pub, không discotheque, chẳng có gì cả.
    Bạn chịu khó tới các ks lớn may ra ngồi chơi trong bar được khuya.
    Đi đường bộ từ Yangon tới Bagan vất vả lắm, không có gì đáng sợ về an ninh, nhưng chất lượng xe bus không tốt, chất lượng đường sá cũng không tốt. Chỉ có thể đi bằng máy bay thôi. Vả lại khi thời gian của bạn không nhiều, chẳng lẽ bạn mất cả ngày ngồi trên xe bus lèn chặt người, không điều hoà dưới ánh nắng nhiệt đới gay gắt, mọi thứ đều long lên sòng sọc trừ cái còi ?
    Nên đi Inlay Lake (còn phiên âm là Inle Lake). Bạn sẽ tưởng như thời gian đứng lại, chỉ còn nỗi mơ hồ về nhân tình thế thái phảng nhẹ trên mặt nước biếc.
    Chậc chậc, ngày mai bắt đầu Thingyan Festival - Lễ hội năm mới của Myanmar, sẽ rất vui nhộn và nhiều trò hay ở khắp nơi.
    Được Toet sửa chữa / chuyển vào 13:06 ngày 12/04/2005
  6. Toet

Vài hình ảnh về Myanmar
    Bagan - xứ sở của chùa chiền và đền tháp
    Bạn có thể thấy ngọn tháp cao nhất Bagan được dất vàng lấp lánh dưới nắng chiều
  7. Toet

Ở Myanmar và đặc biệt là ở Yangon, bạn có thể thấy tục ăn trầu cực kỳ phổ biến, đến mức chính phủ có lệnh cấm xả bã trầu ra nơi công cộng và bị phạt tiền.
    Cuộc sống ở Yangon thật là bình dị
  8. zanny

zanny Thành viên mới

wow... Cám ơn bạn Toet nhiều lắm.
    Lúc đầu tôi định đi đường bộ từ Bagan về Yangon phần vì tiết kiệm chi phí, phần vì muốn đi thử đường bộ xem cảnh vật trên đường đi thế nào. Nhưng nếu như bạn nói thì đúng là phải suy nghĩ lại thật Vé máy bay từ Bagan về Yangon có dễ mua ko bạn?
    Ah, bọn mình định đi Pyay vì 2 người bạn kia hình như cũng định phỏng vấn ai đó ở đấy, mình sẽ hỏi lại. Nếu sắp xếp được chắc đi thẳng đến Bagan luôn như bạn nói, chắc sẽ thoải mái thời gian hơn.
    Nếu tôi ko đi Kyaikhto, chắc ở Yangon 2 ngày là đủ rồi nhỉ . Cũng may bọn tôi đặt khách sạn ở Yangon cũng khá ok, hi vọng có pub hay gì đó ở dưới, chứ đi du lịch mừ đi ngủ sớm thì cũng hơi chán..
    Tò mò chút, bạn đi Myanmar lâu chưa, ở lại lâu ko mà biết nhiều chỗ quá vậy
    Cám ơn bạn lần nữa nha
  9. Toet

Bạn mang theo USdollar, tờ loại lớn và tới ticket agent đổi tiền rồi mua vé máy bay nội địa luôn. Đổi tiền ở ticket agent lợi hơn, an toàn hơn.
    Bạn có thể hỏi thông tin du lịch khắp Myanmar cũng như nhờ book dịch vụ qua Cty này nhé:
    INTERCONNECTION CO. LTD.
    126, 38th Street, Kyauktada Township,
    Yangon, Myanmar
    Tel: +95 - 1 - 376109 or 380877 * Fax +95 - 1 - 371692
    Chếch chếch Cty này, cùng trên một phố nhỏ, là ticket agent của Yangon Airways, bạn vào đó đổi tiền và lấy thông tin các chuyến bay nội địa luôn.
    Đừng bay với Myanmar Airways nhé, chất lượng khiếp đảm lắm, dân ở đó còn sợ, nữa là khách du lịch.
    Đồng tiền của Myanmar là kyat (đọc là chat), viết tắy là K
    tỉ giá 1US$ xấp xỉ 950K
    Đồng 1000K là lớn nhất.
    Nói chung đổi tiền xong thì cầm một bọc, hìhì
    Giá cả ở Myanmar rất rẻ, phòng ks 4 sao cũng chỉ có khoảng 50$ thôi, chất lượng phục vụ thì khỏi chê, ks nhỏ nhỏ thì chỉ khoảng 6US$ bao gồm cả ăn sáng.
    Ăn uống cũng rẻ, quà lưu niệm thì phong phú. Bạn có thể mua ngọc, đá tự nhiên, các sản phẩm khắc gỗ, con rối, lụa, quạt giấy ...
    Tôi ở đó khoảng nửa tháng, cũng đi lang thang đủ chỗ, nên cũng biết chút chút.
    Nếu như phương tiện giao thông tới đất nước xinh đẹp này thuận tiện hơn, và rẻ tiền hơn, chắc chắn tôi sẽ tới đó hàng năm để nghỉ ngơi và du lịch.
  10. khizo

khizo Thành viên mới

Tôi chưa biết zì nhiều, nhưng qua một người bạn tôi có biết một chú Myanmar trước đây từng làm hướng dẫn viên du lịch. Chú bảo đi xe buýt đường dài trong nước Myanmar thì không được an toàn cho lắm. Chả biết thế nào, có thể chú này nhát gan chăng. Chị Toét có kinh nghiệm thực tế zì về xe buýt đường dài ở đó không ạ?
    Dù sao tôi cũng không định đi máy bay Yangoon - Bagan vì muốn tiết kiệm. Tôi search trên mạng về vé tàu hoả thì thấy là có tàu hoả nhưng vé đắt hơn vé tàu ở vietnam rất nhiều. dù sao vẫn rẻ hơn vé máy bay.
    Tôi chưa định ngày đi chính xác nhưng 9/5 cũng trong khoảng thời gian mà tôi định đi. Có zì mới tôi sẽ báo ngay cho bạn zanny. đi cùng nhau được thì hay quá. khách sạn 6 usd/nite mà share 2 người thì chỉ còn 3 usd