1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Năm nay có ai apply vào ITALI thì trao đổi nhé

Chủ đề trong 'Italy' bởi rapingmoney, 04/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Em ui viết thật rõ ra là em cần tìm người công chứng tiếng Ý ở TP. HCM, em cần chỉ dẫn về điền form chứng minh tài chính gia đình bla bla... Trình bày càng rõ mọi người sẽ càng tư vấn đúng vấn đề.
  2. Imposter

Imposter Thành viên mới

Hi, cảm ơn chị đã nhắc nhở. Vậy sửa lại là: em đang tìm mẫu đơn cho các loại giấy tờ chứng minh thu nhập và tài sản gia đình. Ngoài ra, em cũng chưa rõ quy trình dịch và công chứng số giấy tờ này như thế nào vì phía trường bên Ý, người ta yêu cầu phải có xác nhận của đại sứ quán hoặc lãnh sự quán Ý. Ai biết chỉ giúp em với, em xin hậu tạ
  3. dolce_veleno

dolce_veleno Thành viên mới

Bình tĩnh, chị cũng chưa làm bao giờ nhưng bít có mấy người đã làm mẫu đơn này. Có phải em đang đề cập tới cái "DIRITTO dello STUDIO" ko nhỉ? Chị nhớ ko lầm thì em phải xin cái chứng nhận bảng lương của ba mẹ mang đi dịch công chứng và một cái chứng nhận gì đó về hộ khẩu ở phường rùi cũng mang dịch công chứng í.
    Nghe rùi nhưng mà giờ chẳng nhớ kỹ nên cứ từ từ để kêu ai đó vào trả lời cho em.
    Dịch công chứng tiếng Ý ở HN thì đơn giản nhưng ở trong Sì Gòn thì hok bít
  4. Imposter

Imposter Thành viên mới

Em không biết cái này tiếng Ý gọi là sao nữa. Sao em thấy đem ra phường cái gì người ta cũng chứng hết, không biết đem đi công chứng rồi lại đại sứ quán đóng mộc gì đó người ta có chịu không nữa. Sắp đến deadline rồi mà em vẫn chưa làm xong giấy tờ, hic hic.
  5. Dark2Bright

Dark2Bright Thành viên mới

Em cũng giống Imposter, bị đòi những giấy tờ dưới đây. Loay hoay ko biết làm sao. Nhờ các bác chỉ giúp.
    A. Household and Family Composition certificate, which declares:
    1. The number of persons occupying a single housing unit.
    2. For each household member: Name, Family name, Birthday and Relationship (father, mother, brother, sister, etc.)
    3. Family residence address.

B. Family incomes for 2007 (All the data must be in the STUDENT?TS COUNTRY LOCAL CURRENCY.)

1. Candidate?Ts incomes
    2. Father?Ts incomes
    3. Mother?Ts incomes
    4. The incomes of EACH brother or sister born before 1992
    5. Other family member?Ts incomes

IMPORTANT:
    - If a family member does NOT have any incomes this should be DECLARED OFFICIALLY by presenting a certificate from competent office
    - If family members (sisters or brothers) are scholars this should be DECLARED OFFICIALLY by presenting an official document

C. Real estate
    1. Family home area (sq. meters) - if it is a family property
    2. Other buildings which are family property (sq. meters)

D. Family bank savings and investments

IMPORTANT:
    - If the family does NOT own real estate this should be DECLARED OFFICIALY by presenting an official document.
    - If the family does NOT have bank savings or investments this should be DECLARED OFFICIALY by presenting an official document.

ALL documents should be:
    - issued by competent offices in you country of residence;
    - translated into ITALIAN;
    - legalized by the Italian Embassy or Italian Consulate office in order to attest the conformity with the original document.
  6. dolce_veleno

Đã nhắn cho 2 nhân lúc nào online thì vào trả lời các em rùi nhưng chưa thấy mặt mũi đâu cả.
    Trước chị ko phải làm tất cả giấy tờ ở phần trên các em đề cập.
    Nhưng chị có biết cái thủ tục cuối cùng. Đó là tất cả các giấy tờ (bản tiếng Việt) em mang công chứng rồi gửi cho người dịch có chữ ký đã đc đăng ký ở sở tư pháp sang tiếng Ý. Chị đã hỏi bạn ở Sì Gòn (bạn ấy bảo là phải xem lại vì ko nhớ ), còn ngoài HN thì nếu cần chị sẽ gửi cho em số đt của người dịch. Sau đó em mang tất cả đống giấy tờ đó tới Cục lãnh sự (40 Trần Phú - Hà Nội) xin dấu M5 (làm hợp pháp hóa - legalize) đó. Chị ko biết trong Sài Gòn có thể làm đc giấy tờ ko.
    Sau khi có dấu M5 rồi thì em mang tới Sứ Quán Ý để làm Dichiarazione di Valore (đối với bằng tốt nghiệp PT - nếu học undergraduate và bằng đại học - nếu học graduate).
    Rất tiếc hồi trước chị chỉ phải làm mỗi cái Dichiarazione di Valore thôi, còn phần chứng minh tài chính thì chị ko phải làm nên ko thể trả lời chính xác hơn cho các em đc.
  7. dolce_veleno

Quên mất, chị nghĩ rằng em nên gọi thẳng tới phòng văn hóa của ĐSQ Ý để hỏi trực tiếp sẽ biết dc các thủ tục phải làm. Người mới phụ trách là ông Giuseppe Tidona. Ông ấy nói đc tiếng Anh đấy (nếu các em ko thể nói đc tiếng Ý)
    +04.8256 246 ext.30
    Thôi cố vậy, hik chứ bít làm sao.
  8. apo01

apo01 Thành viên mới

- Bản kê khai thu nhập - tìm mẫu ở trang web của trường. Ví dụ trường anh là Politecnico di Milano thì có đưa mẫu. Còn trường em mà ko có mẫu thì ngồi tự soạn ra thôi, hình thức ko quan trọng lắm.
    - Dấu M5 ko nhất thiết phải có, có đứa bạn anh ko đi xin cái dấu này. Nhưng dấu này xin được ở trong Sài Gòn, nên nếu có thời gian thì em cứ xin cho chắc. Dấu này là dấu của Bộ ngoại giao, em không biết thì có thể hỏi những người đi học ở các nước khác, không nhất thiết là đi Ý.
    - Dịch công chứng Việt - Ý thì anh ko rõ trong Sài Gòn có làm không. Cái này em đến Lãnh sự Ý để hỏi.
    - Xin dấu (legalized) ở Đại sứ quán thì phải ra Hà Nội làm. Dành khoảng 1 tuần được thì tốt. Không ra được thì gửi giấy ra rồi bảo lãnh cho người ngoài này làm rồi lại gửi vào.
    Còn gì thắc mắc em có thể hỏi thêm ở đây, hi vọng có nhiều người biết hơn: http://my.opera.com/duhocsinh_italy/forums/
  9. allroadsleadtoRome

Theo thiển ý của chị thì các em nên gọi điện hoặc đến đại sứ quán Ý tại Hà Nội hoặc lãnh sự Ý tại TP. HCM để hỏi cho rõ.
    Các địa chỉ và số điện thoại như sau:
    Về lãnh sự Ý tại TP. HCM:
    203 Đồng Khởi, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (84-8) 8241998
    Fax: (84-8) 8231534
    Email: carloanzon@hcm.fpt.vn
    Về Đại sứ quán Ý tại Hà Nội: gọi theo số của Dolce_Veleno.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 04:39 ngày 27/04/2008
  10. allroadsleadtoRome

Về tìm người công chứng tài liệu tiếng Ý, em imposter ở Sài Gòn thì thử gọi điện đến lãnh sự quán Ý hỏi xem ở trong đó có ai chuyên dịch công chứng cho lãnh sự ko. Nếu có thì tốt.
    Trong trường hợp ko tìm đc ai trong đó, chị suggest em xin số điện thoại của người chuyên dịch công chứng tiếng Ý ngoài HN từ Dolce_Veleno. Gọi điện tới số đó hỏi xem chú/chị ấy có đồng ý để em gửi bảo đảm chuyển phát nhanh tới địa chỉ của họ ko. Họ dịch, công chứng xong rồi lại gửi bảo đảm chuyển phát nhanh vào cho em. Thỏa thuận luôn cả hình thức trả tiền và các chi phí khác luôn (chịu khó hào phóng tí nhé).
    Good luck.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 04:05 ngày 27/04/2008