1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Năm nay có ai apply vào ITALI thì trao đổi nhé

Chủ đề trong 'Italy' bởi rapingmoney, 04/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Hóa ra là 8300 E là cả tiền học :P cứ tưởng là năm nay tăng tiền học bổng ngạc nhiên quá đang tiếc hùi hụi :D.
    Tiền ăn thì tháng 100-150 E chẳng thể nào dưới hơn, à ngày nào cũng ăn mỳ ý thì chắc rẻ hơn :D. Mình đợt đầu ăn được giờ thì chịu nhìn thấy mỳ Ý đã :-s.
  2. lavendermil

Hóa ra là 8300 E là cả tiền học :P cứ tưởng là năm nay tăng tiền học bổng ngạc nhiên quá đang tiếc hùi hụi :D.
    Tiền ăn thì tháng 100-150 E chẳng thể nào dưới hơn, à ngày nào cũng ăn mỳ ý thì chắc rẻ hơn :D. Mình đợt đầu ăn được giờ thì chịu nhìn thấy mỳ Ý đã :-s.
  3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Đủ mà, hơn 10 bạn năm kia đc học bổng 5.000 EUR có thấy ai sao đâu.
    Thương ơi, thông tin 200 - 330 EUR là chị hỏi Long, Vững và Thành mà. Các em ấy đều có học bổng, ở ký túc với mức giá trong khoảng đó mà.
    Em xem thêm link này nhé:
    http://ttvnol.com/forum/Duhoc/911845/trang-27.ttvn
    Mai đi chơi gặp Vững, Thành confirm nhé .
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 00:26 ngày 15/05/2010
  4. Thuongmeomeo

Thuongmeomeo Thành viên mới

E k biết năm nay có thay đổi j về mức giá ko, nhưng mà cả hơn 20 mạng lớp e đang ở trong Casa delle j j đó với giá 430E/shared room và 450E/ single room c ạh. Đứa nào ko hb thì 330E. Thế nên hồi đấy e mới phải nhọc công đi tìm nhà ngoái í chứ. Hình như có lần (e nhớ loáng thoáng) cái bà phụ trách SV lớp e bảo là năm nay tăng giá c ạh. Hoặc cũng có thể dân Ý làm tiền, chặt chém SV, biết con ng ta sang đây 6 tháng khó tìm nhà, tiền lại rủng rỉnh nên hét giá cho cao.
    Chẳng có j để cheer cả, nhưng mà nóng quá, ta làm cốc bira cái nào.

5. theMachine

theMachine Thành viên mới

ciao,
    Theo mình đc biết thì ở casa EUR 450 single room, ,430 shared.
    Nếu ai ko đc học bổng thì phải xin hỗ trợ từ trường và đc giảm theo mức thu nhập của gia đình.
    Ở San Leonardo thì 350 single hoặc double,, ko nhớ giá cho single hay double nữa,, Và tuơng tự,,ko có học bổng thì xin trợ giúp và phải đóng bao nhiêu thì tùy thuộc thu nhập của gia đình,
    good luck to all,
    -
  6. allroadsleadtoRome

Về chuyện giá nhà ở Milan, sau khi nghe Thương nói giá nhà ở Casa dello Studente, mình càng hỏi càng loạn nên có nhờ TheMachine vào nói cho rõ ràng.
    The Machine từng ở qua cả Casa dello Studente và San Leo.
  7. dungcoph

dungcoph Thành viên mới

Có anh chị nào đang học ở Polito không ạ?
    Cho em làm quen với.
    Sắp tới em sẽ qua đó học Master.
    Em muốn hỏi tí thông tin.
  8. Dominogroup

Dominogroup Thành viên mới

Chào mọi người. Em cũng đã được nhận vào Polimi, Campus Piacenza, chỉ tiếc là không có học bổng và giờ cần làm chứng minh tài chính. Em đã tham khảo có thông tin chứng minh tài chính thì viết trong cùng một bản về thành viên trong gia đình, thu nhập của năm trước và tài khoản ngân hàng hay sổ tiết kiệm rồi mang ra phường xin xác nhận. Nhưng khi mang ra phường thì họ bảo chỉ xác nhận được hộ khẩu và thành viên trong gia đình, còn thu nhập và sổ tiết kiệm họ không xác nhận được. Em cũng nghĩ là họ không có cơ sở nên không thể xác nhận được . Vậy mọi người có ai cũng phải làm chứng minh tài chính cho em hỏi thủ tục như thế nào? Em có hỏi một số bạn đi học ở nước khác thì làm chứng minh sổ tiết kiệm và thu nhập thành viên trong gia đình, chứ không thấy nói cần làm trong một bản và xin xác nhận của địa phương. Vậy có ai biết thông tin chính xác thì cho em biết . Rất cảm ơn mọi người
    Ngoài ra em cũng đang muốn tìm accommodation ở Piacenza, chị Rome hay anh chị nào có thông tin có thể cho em biết được không ạ.
    Câu hỏi cuối là em muốn hỏi việc mang tiền học và ăn ở bằng cách nào ? Mở tài khoản tại Việt Nam hay mang tiền sang Ý mở tài khoản ( cài này em sợ mang nhiều thì bi hạn chế và sợ nguy hiểm ^ ^) ? . Nhiều người bảo mang sang bên Ý và sau khi có nơi ở thì được mở tài khoản tại Ý, trường hợp thứ 2 là mở tài khoản trực tiếp tại Việt Nam và sang Ý có thể dùng thẻ tín dụng hoặc rút chuyển khoản , tuy nhiên tiền phí rút tiền cao và 2 nữa là ít ngân hàng ở Việt Nam có tại Ý, vậy em hỏi anh chị nào đang học và làm việc tại Ý có thể giúp em về thông tin này.
    Thanks so much
  9. lavendermil

Hi em,
    Chị nghĩ như trường hợp của em không được học bổng thì phải rất đơn giản chứ. Chứng minh tài chính như em kể rất đơn giản thôi không như em mô tả đâu (trường hợp em mô tả chỉ là cho sinh viên được học bổng) .
    Chứng minh tài chính của em là cần chứng minh cho đại sứ quán để xin Visa thôi cho nên chỉ cần show cho họ trong tài khoản đủ ăn học tiền học phí cộng với ít nhất 400/tháng (không nhớ chính xác con số này). Về accommodation ở Piacenza thì chị không biết :D
    Về thẻ thì chị thấy thế này, để thanh toán ở siêu thị hay ở cửa hàng lớn thì dùng thẻ Visa hay Master của Techcombank cũng được :D, tỉ giá rất okie (tuyệt đối không nên dùng để rút tiền mặt). Mang tiền mặt sang (ít thôi) rồi mở tài khoản bỏ vào đó, những khoản như tiền học v.v Dùng song song hai thẻ là tiện nhất :)
  10. allroadsleadtoRome

Em check PM nhé.