1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Năm nay có ai apply vào ITALI thì trao đổi nhé

Chủ đề trong 'Italy' bởi rapingmoney, 04/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dominogroup

Dominogroup Thành viên mới

Em cảm ơn chị lavendermil, em vẫn đang tiếp tục làm tiếp thủ tục, có gì thắc mắc em sẽ nhờ chị và mọi người tư vấn []
    @chị Rome : em nhận được mail rồi Thank chị nhiều !
  2. toriho

toriho Thành viên mới

Em đang cần gấp cái course description để nộp application cho DSQ Ý trước 30/6, các anh chị và các bạn nào có thì share cho em với. Ngành điện tử viễn thông của Đại học Bách Khoa Hà Nội. Email của em là : toriho86@yahoo.com.Em xin cảm ơn nhiều.
  3. leone1308

leone1308 Thành viên mới

Tháng 1 sang năm em sẽ sang Pisa. Cho em hỏi là hiện tại có anh, chị, bạn, em nào đang ở Pisa ko ah?
  4. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Bạn check PM nhé.
  5. leone1308

leone1308 Thành viên mới

Grazie chị Rome nhé
  6. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Nếu còn cần thì em check PM.
  7. madmanmoney

madmanmoney Thành viên mới

[/quote] Hi em,
    Chị nghĩ như trường hợp của em không được học bổng thì phải rất đơn giản chứ. Chứng minh tài chính như em kể rất đơn giản thôi không như em mô tả đâu (trường hợp em mô tả chỉ là cho sinh viên được học bổng chỉ cần show cho trường mà nên chẳng quan trọng tính pháp lý của nó đâu :P) .
    Chứng minh tài chính của em là cần chứng minh cho đại sứ quán để xin Visa thôi cho nên chỉ cần show cho họ trong tài khoản đủ tiền học phí cộng với ít nhất 400/tháng (không nhớ chính xác con số này). Về accommodation ở Piacenza thì chị không biết :D
    Về thẻ thì chị thấy thế này, để thanh toán ở siêu thị hay ở cửa hàng lớn thì dùng thẻ Visa hay Master của Techcombank cũng được :D, tỉ giá rất okie (tuyệt đối không nên dùng để rút tiền mặt). Mang tiền mặt sang (ít thôi) rồi mở tài khoản bỏ vào đó, những khoản như tiền học chắc dùng tài khoản này v.v Dùng song song hai thẻ là tiện nhất :)
    [/quote]
    Chị cho hỏi, nếu mình làm thẻ của 1 ngân hàng ở bên đó, sử dụng nó để thanh toán ở các siêu thị, cửa hàng thì có được ko? Nếu được, thì mình đỡ mất phí ngân hàng và phí chuyển tiền.
  8. toriho

toriho Thành viên mới

Cám ơn chị Rome, em xong phần thủ tục này rồi. Nhân tiện chị cho em hỏi chút, em và bạn em muốn chuyển tiền từ Việt Nam vào tài khoản ngân hàng ở Italy để đặt cọc trước tiền thuê nhà tháng đầu tiên thì nên làm thế nào ạ? Bên cho thuê nhà không có tài khoản thẻ tín dụng mà theo em biết thủ tục chuyển tiền kiểu này đòi hỏi chứng minh mục đích khá rắc rối.
  9. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Hi em,
    Chị nghĩ như trường hợp của em không được học bổng thì phải rất đơn giản chứ. Chứng minh tài chính như em kể rất đơn giản thôi không như em mô tả đâu (trường hợp em mô tả chỉ là cho sinh viên được học bổng chỉ cần show cho trường mà nên chẳng quan trọng tính pháp lý của nó đâu :P) .
    Chứng minh tài chính của em là cần chứng minh cho đại sứ quán để xin Visa thôi cho nên chỉ cần show cho họ trong tài khoản đủ tiền học phí cộng với ít nhất 400/tháng (không nhớ chính xác con số này). Về accommodation ở Piacenza thì chị không biết :D
    Về thẻ thì chị thấy thế này, để thanh toán ở siêu thị hay ở cửa hàng lớn thì dùng thẻ Visa hay Master của Techcombank cũng được :D, tỉ giá rất okie (tuyệt đối không nên dùng để rút tiền mặt). Mang tiền mặt sang (ít thôi) rồi mở tài khoản bỏ vào đó, những khoản như tiền học chắc dùng tài khoản này v.v Dùng song song hai thẻ là tiện nhất :)
    [/quote]
    Chị cho hỏi, nếu mình làm thẻ của 1 ngân hàng ở bên đó, sử dụng nó để thanh toán ở các siêu thị, cửa hàng thì có được ko? Nếu được, thì mình đỡ mất phí ngân hàng và phí chuyển tiền.
    [/quote] Sorry chị không biết có hiểu đúng câu hỏi của em không . Nhưng mà nếu em mở tài khoản bên này làm thẻ Bancomat hay Mastercard đương nhiên có thể thanh toán được ở siêu thị, và trên trang web, cửa hàng ngoài ra rút tiền mặt từ ngân hàng của em cũng không mất phí. Còn chị không rõ mất phí ngân hàng với phí chuyển tiền trong trường hợp này là thế nào :)
  10. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Lạ nhỉ, bên thuê nhà không có tài khoản thẻ tín dụng thì chuyển thế nào mà có gì đảm bảo từ bên phía họ không mà em phải đặt cọc tiền trước :D. Trừ khi em sang đó trả tiền đặt cọc nhà còn được chứ từ Vietnam gửi sang tài khoản của Ý với một người không rõ là ai em cũng dám gửi à :D. Nhất là ngân hàng họ lại càng không cho gửi kiểu đó.