1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Năng Lượng Sinh Học (Bioenergy) - nhìn từ một hướng khác.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 08/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Nh vừa mới đọc hết chương đầu cuốn "Toả sáng" (Light Emerging) của bà Barbara Ann Brennan.
    Như cuốn Hands of Light, cuốn này cũng là một cuốn sách rất hay nhưng cực kỳ khó hiểu. Có thể nói dịch giả đã cố gắng dùng ngôn ngữ thể hiện nhưng khó mà chuyển tải ngay khi tác giả cũng không biết xài từ ngữ gì. Có những đoạn phải đọc đi đọc lại, cố ngắt câu hay thử dịch ngược lại xem tác giả muốn diễn tả cái gì. Thực sự đọc cuốn này gần như phải nhiếp tâm như thiền vậy.
    Tuy mới dọc chưa đc nhiều, nhưng mình thấy các anh em bên Tâm Lý Học nên tìm cuốn này xem thêm (chắc mấy huynh ấy đọc và hiểu nhanh hơn mình). Đây là chỗ gọi là "trị bệnh cho phần không chết", có thể nói là level 2 trong trị bệnh. Tuy cũ ng nhưng là mới với ta. Nói chung là mình rất thích nên quảng cáo í mà.
    Cuốn này cũng có cái tội nghiệp, nằm trên giá sách tới cũ mèm sờn gáy mà ko ai mua, ai cũng hiếu kỳ cầm lên lật ra xem rồi....nhét trả lại. Có lẽ vì khó hiểu và cũng vì giá cao (>100k, có tiền bản quyền của tác giả). Cuốn "bàn tay AS" còn có ng chịu mua, cuốn này xem ra ít ai thích, nhưng nó hay đấy !
  2. ghita135

ghita135 Thành viên mới

Bạn Nhân mua cuốn này ở trong HCM à bạn ?
    Không biết ngoài Hà Nội có bán không nhỉ ?
  3. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Đúng vậy, tôi mua ở NS Ng Văn Cừ - SG
    Theo mình biết thì ngoài HN cũng có TT NLSH của thầy Phư, bạn có thể tới hỏi. Cuốn này ít phổ biến, vì giá mắc và ko ai mua.
    Hồi mua cuốn bàn tay AS tôi cũng ko dám rớ tới cuốn Toả sáng, vì nghĩ mình trình còi, có thấy hào quang đâu mà mua chi cho nó...mệt. Sau này mới hiểu rằng bí kíp ko nằm ở chỗ có thấy HQ hay ko.
  4. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Nhân dịp "đám dỗ" của thầy Đáng, một vị thầy nổi tiếng và có công lớn với môn học Nhân Điện. mình search web và vô tình đọc lại những dòng khẩu chiến máu me khi xưa, cũng hào hùng phết: http://ttvnol.com/forum/duongsinh/955832/trang-1.ttvn
    Nhớ cái câu hỏi của chủ topic và nguồn gốc NĐ, đã thôi thúc tôi tìm về cội nguồn của nó. Khi tìm ra thì cũng chỉ biết im lặng. Thế mới biết ngày xưa các vị biết nhiều thì quy ẩn cả.
  5. lutmyla

lutmyla Thành viên quen thuộc

sao Nhân điện lại bị cấm tại VN hả bác, em cũng thấy lạ, NĐ thày Đáng nổi tiếng thế giới mà ở VN ko có trung tâm nào?
  6. lutmyla

lutmyla Thành viên quen thuộc

chú giao tiếp được cả với ng âm à? siêu thế. có điều bác ko nên viết câu: tin hay ko tuỳ bạn, vì ko tuỳ bạn thì tuỳ ai,!?
  7. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

sao Nhân điện lại bị cấm tại VN hả bác, em cũng thấy lạ, NĐ thày Đáng nổi tiếng thế giới mà ở VN ko có trung tâm nào?
    [/quote]
    Tôi cũng tự hỏi như thế.
    Hiện tôi đang ở Adelaide, Nam Úc, tôi hỏi thì ko ai biết gì về Thày Đáng hay MEL, cả ng Việt lẫn ng nước ngoài.
    Tôi có hỏi nhiều ng đi Melburn về, họ cũng ko biết.
    Có lẽ chúng ta tự cho rằng mình nổi tiếng, rồi tin vào điều ấy. Nếu ai đó ở Mỹ mà truy cập vào web này, topic này, biết tên tôi, thì tức là tôi cũng nổi tiếng TG ! akak
    Nổi tiếng là điều rất tốt, để hoằng bá NĐ. điều này Thày Đáng đã làm rất tốt.
    Nhưng bên cạnh đó, tôi cũng biết có những con người rất thầm lặng, nhưng làm đc nhiều điều phi thường vô danh.
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Nói giao tiếp đc với Ngài Dasira Narada là một "cách nói". Nhưng những gì bác Hoathienphuc nói về Tâm Điện thì rất hay và đúng đấy. Tuy nhiên, nó cũng chỉ là 1 phần đầu của NĐ thôi.
  9. NGUYENVBANG

NGUYENVBANG Thành viên mới

Với những người chưa có khái niệm về tâm linh thì nói đó là "cách nói" là rất phù hợp, nhưng đối với người có quan tâm tới tâm linh thì tôi có ý kiến là sự gặp gỡ của các vị ấy cũng bình thường như tôi với bác trao đổi trên mạng vậy, mà còn dễ hơn ấy. Ngày xưa có ai tưởng tượng được việc trao đổi trên mạng như bây giờ đâu
  10. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Vấn đề nằm ở chỗ là ....không hề có một ai tên là Dasira Narada trong lịch sữ giống như những gì chúng ta đc nghe biết từ các thầy NĐ !!! Đó chỉ là một hình tượng Tổ để chúng ta thờ và tạo nên. Chính chúng ta tạo nên Tổ vì chúng ta cần có một Tổ để thờ và hướng về.
    Hãy đọc lại phẩm Phổ Môn để hiểu cái gọi là hình tượng. Và Tổ cũng chính là 1 hoá thân của Quán Thế Âm Bồ Tát. Vì chúng sanh cần nên Bồ tát, Phật và Tổ mới....đc sanh ra !
    Cũng như bao nhà "tiên tri" khác, họ nói rằng họ đc mặc khải từ Vị này Vị nọ, từ Thượng Đế hay Ala,...thì cũng giống như bác HTP nói thôi. Tự chúng ta đặt hay đẻ ra vì chúng ta nghĩ rằng điều ấy tốt cho mọi ng (nhưng nếu bảo rằng chính họ nói thì ko ai tin. Cũng như những lời này tôi nói thì ko ai tin, nhưng tôi bảo rằng tôi....nghe ai đó nói lại - như thị ngã văn- thì mọi ng ti soái cổ !!)