1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Năng Lượng Sinh Học (NLSH)

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 18/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Năng Lượng Sinh Học (NLSH)

Hôm nay em xin phép thầy Phư, thầy Lai và các bác min, mod cùng anh em đồng đạo cho em được mở topic này !
    Vì hiện giờ các topic NLSH cũ đã bị xoá mất, mà nhu cầu tập và phổ biến thì nhiều, cũng để góp cho đông vui box Dưỡng Sinh, Yoga,..
    Với trình độ sơ cấp, em chỉ có thể trình bày theo giáo trình của thầy, mong các cao thủ đàn anh, đàn chị cùng thầy và bác NguyenvanLai vào tham gia cho vui vẽ !
    NLSH trong topic này ko hẳn là chỉ của dòng thầy Phư. Các bác bên thầy khác ( như thầy Chiều, Má Hai, thầy Vượng, thầy Thắng,..) qua góp vui nhé, cũng là NLSH thôi mà !

Chúng ta cùng nâng cốc nào ! Khai trương !

2. hoangtube_BG

hoangtube_BG Thành viên mới

ĐC cứ sợ "teo mật" nếu thik, vì món NLSH và món "sợ..teo mật" là sở trường của Đc mà ! Dù sao cũng Welcome ..back ! Tui vcũng ko chấp Đc làm gì , ha ha . Cám ớn Đc !
    Để trả lời, tui trích nguyên văn phần trong trang Lời giới thiệu của giáo trình :
    " Sách được Hội Đồng Khoa Học TT Dào tạo CEFIN thuộc Liên hiệp các Hội Khoa học và Kỹ thuật VN, chọn làm giáo trình huấn luyện ứng dụng NLSH, nhằm nâng cao sự hiểu biết và bảo vệ sức khoẻ cộng đồng. Bạn đọc sẽ được mở mang tâm trí trước nhiều vấn đề tưởng là huyền bí và biết một công nghệ sinh học thật sự khoa học trong việc huấn luyện này. Tuy nhiên đã là sách thì những tư tưởng khoa học đã bị cắt tỉa đi nhiều, cho nên nội dung trình bày ở đây là những ý cơ bản nhất.
    Sách gồm 56 bài giảng của tác giả tại Khoa Nghiên cứu và Ứng dụng NLSH, bước đầu bao gồm 04 học phần trong chương trình chính quy theo giấy phép đào tạo thử nghiệm số 232/QĐDN cấp ngày 9/12/1994."
    Vì vậy các bạn cứ yên tâm là hợp pháp nhé !
  3. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Em có lưu bài cùa anh Khatkhaochanly, xin anh cho em post lại nhé !
    kkcl xin gửi tới các bạn một số bài "tu luyện" của môn NLSH tại các lớp học của thầy Chính ở 26 Trấn Vũ
    BÀI TẬP CỦA LỚP 1
    1.Mục đích: khai mở các luân xa dương(theo quan điểm của môn phái đó là các lx 6, 7, 5, 4, 3, 2) . Học viên có khí cảm sau lớp học
    2.Chuẩn bị :
    - Nghỉ ngơi một lát cho nhịp tim, nhịp thở, tinh thần hài hòa
    - Ngồi : ngồi trên ghế, 2 chân chạm đất. Ngồi bán với kiết già càng ok nhưng theo mình, ngồi ghế thì thoải mái, lâu, đỡ đau và mệt hơn.
    ( mà quan trọng là thu được khí cơ mà)
    - Thẳng lưng, 2 tay để ngửa tự nhiên trên đùi, làm thế nào để cổ, vai, tay, chân, toàn thân thỏai mái nhất ấy.
    3.Tập luyện
    - Thầy sẽ khai mở cho học viên các luân xa theo thứ tự trên.
    - Hít vào bằng mũi, thở ra bằng miệng khoảng 5 lần thật nhẹ đều êm sâu
    - Hít thở bằng mũi, cũng nhẹ đều êm sâu khoảng 5 lần
    - Tập trung vào 1 luân xa đã khai mở( theo thứ tự trên), quán tưởng có dòng khí hình nón xoáy vào đó thuận chiều kim đồng hồ( như
    chiều quay của đinh ốc), đỉnh nón chính là luân xa.
    - Phát ý tưởng năng lượng đi vào luân xa đó để .... ứng với mỗi luân xa có 1 câu. Ví dụ luân xa 4 ở tim để định tâm, an thần. Luân xa 3 ở
    vùng đan điền để tăng cường nội khí , để đơn giản cứ phát ý năng lượng đi vào làm cơ thể khỏe mạnh, đẩy lui mọi bệnh tật, hoặc câu gì
    tùy bạn.
    - Mỗi luân xa thu năng lượng vài phút( càng lâu càng tốt) bao giờ thấy quay, chờn vờn, nhức, tê, nóng tức là có khí cảm( đạt)
    4. Đến khi thu xong luân xa 2 chuyển sang luyện bàn tay
    (Ở tay rất dễ cảm nhận khí)
    - Để 2 lòng bàn tay lại gần nhau, hít vào kéo ra, thở ra thu gần lại.Cứ thế bao giờ thấy có lực kéo đấy giữa 2 tay là ok
    - dùng 2 tay chuyển động vờn quả bóng ấy, cũng tưởng tượng như trên
    - để 2 tay ngửa trên đùi, hít vào nâng lên, thở hạ xuống, nhẹ nhàng theo hơi thở, bao giờ thấy nặng nặng tay, có khí ở tay là ok
    ( bài tập tay này, làm tất cũng được, ko thì bạn thích món nào thì sài, miễn đạt được mục đích là ok)
    5. Dùng 2 tay( bi giờ có năng lượng rồi) xoa lên mặt, đầu, vai, ... mông để xả trược khí, đẹp da.
    Kết thúc bài tập.
  4. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Từ KKCL:
    BÀI TẬP LỚP 2
    1. Mục đích: nâng cao hơn lớp 1, khai mở thêm các luân xa âm( 8,9,10,11), mấy luân xa này nằm ở phía trước.
    lx 8 đối xứng với lx5
    9 4
    10 3
    11 2
    Mở luân xa phụ ở hay lòng bàn tay.
    2. Như bài 1
    3. Như bài 1, thu theo thứ tự sau: 11, 10, 9, 8, 6, 7 , hai tay, 5, 4, 3, 2
    4. Đó là bài tập chính, ngoài ra còn các bài tập thêm
    - Luyện bàn tay ánh sáng : như mấy bài tập tay ở trên, nhưng bi giờ tay có nhiều năng lượng hơn rồi( thu, xả vào tay nhiều hơn mà)
    - Hít thở 3 thì kết hợp với thu năng lượng vào luân xa( hít vào luân xa, cho nó quay, ngưng thở, quán tưởng năng lượng tiếp tục quay, xoáy
    vào sâu bên trong cơ thể rồi thở ra ngay tại luân xa đó)
    - Thông các luân xa đối xứng, lúc hít vào 11 thì đẩy ra ở 2, 10 thì ra ở 3 và ngược lại, cho nó thông nhau
    5. Lại 2 tay xoa mông.
    Kết thúc bài tập
    Chú ý: - Theo kinh nghiệm thực tế nhiều người thì các luân xa ở trên như 6, 7, 5, 4, 8, 9 dễ có khí cảm ơn.
    - Môn này tập càng tưởng tượng tốt, tập trung, có ý thức khi thu thì càng nhanh đạt
  5. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Từ KKCL:
    Tập bài 2 một thời gian sau học viên mới được học bài 3, đạt trình của bài 2 thì khí cảm của học viên là khá tốt rồi ( hầu hết các luân xa phải cảm nhận được)
    2 bài đầu nếu tập tốt, theo lý thuyết và lời thầy dạy thì học viên đã chữa được một số bệnh cho bản thân và người khác rồi ( mỗi tội chưa tự tin và thiếu kinh nghiệm thôi)
    Bài 3 cũng là để nâng cao năng lực chữa bệnh ( bàn tay sáng hơn, hi hi),
    tăng cường nội lực bản thân, nhưng hướng tới tâm linh nhiều hơn( thầy khuyên nên tìm một vị thầy tâm linh ví như Phật, bồ tát, các thần thánh, gia tiên ... tùy tâm.)
    Lên bài 3 thầy sẽ mở tiếp luân xa ở hai lòng bàn chân( huyệt dũng tuyền)
    mở luân xa 1 ( hỏa xà, kundalini...), tuy nhiên mở thì mở thôi, không ngon lành mà thấy cái nọ, đắc cái kia đâu.
    Ai tập tốt thì thấy nóng ở chân, luân xa 1.
    Thở 3 thì nhé ( hít vào luân xa, cảm nhận khí ở luân xa, rồi xả)
    Bi giờ thu nl từ 2 lòng bàn chân, quán tưởng có luồng sinh khí nóng đỏ từ đất chạy lên làm 2 lòng bàn chân nóng ran
    Rồi cho dẫn khí đó chạy dọc chân lên luân xa 1, cũng tưởng tượng có luồng sinh khí nóng đỏ tác động vào luân xa 1
    Tiếp tục các luân xa 11, 10....2 như bài 2
    Toàn thân thu năng lượng theo thiên địa nhân hợp nhất, tập trung tại vị trí đan điền , luân xa 3 ấy. Quán tưởng khí từ luân xa chân, luân xa 1 đi lên , từ luân xa 7 đi xuống, 2 bên ập vào, tưởng tượng làm nóng khu vực đan điền cho dễ cảm nhận.
    ( Tất nhiên là có phát ý bảo năng lượng chạy vào làm gì đó, chứ nó cứ chạy vào chạy ra thì ích lợi có thể ít hơn chút)
    Các bài tập bổ trợ quan trọng khác
    Tiểu châu thiên:
    Đây chắc là kết hợp của khí công sang
    Sau bước thiên địa nhân hợp nhất, tưởng tượng luồng sáng bạc đi vào 2 lỗ mũi đi lên luân xa 6, ngưng thở, cảm nhận khí đi vào luân xa 6 tác động vào đó thật mạnh rồi thở ra về mũi
    Hít vào 6, dẫn khí chạy lên 7, ngưng và cảm nhận, ròi thở về mũi
    Hít vào 6, dẫn chạy lên 7, qua 16( ngọc chẩm, đối diện 6) tới 5, ngưng thở, cảm nhận rồi trở về mũi
    Hít 6, qua 7,16,5 tới 4 rồi ....
    tương tự đến 3,2,1,11,10,9,8 rồi trở về mũi
    bước cuối hít 6, cho chạy một vòng 6,7,5,..9,8,6 ngưng 1 lát thở ra bằng mũi
    Có thể có rất nhiều cải tiến thành nhiều bài tập, theo mình cứ thí nghiệm, hay tốt tác dụng thì làm tiếp, ko thì bỏ
    Ví dụ: Dẫn khí đến 1 hết hơi rồi, cảm nhận ở đó, không thở ngược về nữa mà thở theo mạch nhâm, lên 11, 10, 9, 8, ra mũi
    Hoặc hít được một vòng từ 6 trở về 6, ngưng và tưởng tượng dòng khí liên tục vận hành, đi càng nhiều vòng càng good
    Mát xa não: Cũng tập tiếp sau khi Thiên Địa Nhân hợp nhất.
    Hít luồng khí trắng bạc từ mũi đến 6, kích cho 6 hoạt động thật mạnh thời gian càng lâu càng tốt, thở ra trở về mũi
    Hít vào 6 dẫn lên 7, ngưng càng lâu, tưởng tượng ánh sáng bạc tràn ngập trong đầu
    Hít vào 6, dẫn đến 7, đến 16( ngọc chẩm), phát lệnh mở lx 16 rồi thở hắt ra trở về mũi, nhanh thôi, đừng nín lâu tại 16
    Khi thở hắt ra càng mạnh càng ok ( nếu có nước trong mũi thì lao ra ầm ầm)
    Mục đích bài này để kích thích khai mở thiên nhãn và thông minh hơn
    Hòa đồng cảm nhận :
    Cũgn tập sau khi TĐN, lần này cảm nhận hào quang của mình càng ngày càng rộng ra, tan ra hòa nhập với xung quanh.( Tương tự như kiểu xuất vía ấy)
    Có thể ứng dụng bài này để chữa bệnh từ xa, hãy tập trung tưởng tượng người bệnh và ta có ý tưởng chữa trị cho người đó khỏi bệnh gì đó.
    Bài này tập tốt chắc xuất vía đi chơi được.
    Bài tập thông trục tha ra ( trục tí ngọ):
    tương tự nâng khí trong cảm xạ học. Tưởng tượng khí đi lên, xuống thẳng trục nối liền lx 1 va lx7
    Hít vào lx 1 luồng sinh khí màu đỏ, cảm nhận ở đó, xả ra tại đó
    Nâng khí đỏ này lên vùng lx 2(11) (ở trong cơ thể ấy) cảm nhận, xả ra tại đó
    Tiếp tục lên ? đến 7 thì xả thẳng lên trời
    Và thực hành tương tự nhưng từ 7 xuống 1, lần này là khí màu trắng bạc chạy từ 7 xuống
    Khi nâng, hạ tưởng tượng luồng khí xoáy xoáy , tiến tiến
    Học viên có thể sáng tạo ra nhiều bài tập tùy sở thích dựa vào các bài tập cơ bản, bạn nào có quái chiêu gì thì chia xẻ anh em nhé, như bài của bạn nhicalai đó .Cũng như ai có thắc mắc gì cứ đăng vô đây, cao nhân nào lướt qua vào chỉ giáo dùm ạ.
  6. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

sau đây là một số hỏi đáp mà em còn lưu lại :
    Chiconminhanh:
    Khatkhaochanli cho mình hỏi:
    Việc tưởng tượng LX quay nếu thấy quay ngược, không kiểm soát được hướng quay thì phải làm sao? Hậu quả?
    Ngồi tập mà bị tê chân là vì lí do gì?
    Nón luân xa mà bạn nói nó có độ lớn là bao nhiêu, để khi tập còn tưởng tượng. Mình mới tập lớp 1, không rõ lắm về những điều này.
    Cảm giác khi thu NLSH vào luân xa, mình thấy ngứa và tức, thỉnh thoảng lại bị giật cơ xung quanh luân xa. Mình nên làm gì?
    Cảm ơn bạn nhiều, bạn đi trước xin hãy cho mình lời khuyên. Hỏi thầy ngại lắm!
    Nhicalai:
    chào bạn, nếu luân xa của bạn quay ngược thì bạn hãy dể nó tự nhiên, rồi sẽ có lúc nó sẽ quay thuận thôi, cứ để mặc nó.
    ngồi tập mà tê chân là chuyện bình thường trong tập luyện, nguyên nhân có thể là do năng lượng bị tích tụ, và cũng có thể là do bạn ngồi chèn mạch máu, làm cho máu khó lưu thông, nhưng mà đùng lo. khi tập đứng còn bị tê chân nữa là...
    bạn hãy tưởng tượng thu thật nhiều năng lượng xung quanh cơ thể, mới tập mà bạn có cảm giác là tức, giật ở các luân xa thì rất tốt rồi. Nếu có gì không hiểu thì cứ hỏi thâỳ, đừng ngại, ai cũng có thắc mắc mà, thầy dễ tính lắm.
    KKCL:
    Việc tưởng tượng LX quay nếu thấy quay ngược, không kiểm soát được hướng quay thì phải làm sao? Hậu quả?
    Ngồi tập mà bị tê chân là vì lí do gì?
    Nón luân xa mà bạn nói nó có độ lớn là bao nhiêu, để khi tập còn tưởng tượng. Mình mới tập lớp 1, không rõ lắm về những điều này.
    Cảm giác khi thu NLSH vào luân xa, mình thấy ngứa và tức, thỉnh thoảng lại bị giật cơ xung quanh luân xa. Mình nên làm gì?
    Cảm ơn bạn nhiều, bạn đi trước xin hãy cho mình lời khuyên. Hỏi thầy ngại lắm!
    - Tưởng tượng luânxa quay ngược chẳng sao cả, đừng quá lo.
    Chỉ còn mình anh chơi thử 2 kiểu này xem
    Kiểu một: là kinh nghiệm của bạn kundalini, đang thấy nó quay ngược, cứ cho nó quay, thậm chí quay mạnh rồi đảo chiều quay của nó
    Kiểu 2: chả quay thì đừng, chỉ phát ý cho nó chạy thẳng vào thôi
    Còn nếu mà không được,cứ để một thời gian xem sao, khí cảm vẫn tốt, sức khỏe tốt, ấn chứng ầm ầm thì cứ cười mà tập chứ có gì đâu.
    - Ngồi lâu tê chân hả, vậy theo mình bản chất môn này là luyện về hào quang, về luân xa cơ, cậu chỉ cần ngồi thẳng lưng là ok, nên chọn kiểu ngồi trên ghế ấy, thì nó ko tê đâu.
    Còn cứ khoái ngồi bán với kiết thì lâu dần khả năng chịu đựng tốt hơn, còn bi giờ đau chân thì khi mở chân ra lấy bàn tay ánh sáng ấy mà xoa một lúc, để im một lát hẵng chạy đi chơi.
    - Độ lớn hình nón tùy cậu đi, tưởng tượng thế nào chả được, nhưng tâm lý ai cũgn thích to cao, cứ làm cho miệng nón bằng cái thúng ấy, hi hi
    - Cảm giác của cậu hệt mình, chỉ ngứa mình không bị thôi( hỏi thật, lười tắm à), đùa zậy, sau khi tập cậu phát tín hiệu xả sạch khí ra đi, xả tòan thân, xả ở các luân xa bị tức, đau ấy.
    - Ừh, anh em trao đổi thoải mái, nếu cậu có tiến bộ gì thì mình mừng cho cậu.Cạch với cậu phát
  7. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Chiconminhanh:
    Cảm ơn 2 bạn đã trả lời. Mình chỉ lo nếu LX quay ngược thì nó sẽ bức xạ NLSH ra ngoài, gây ra mất NLSH. Để lâu quay ngược nhiều nhỡ nó cứ quay ngược nữa thì sao
    Cái nón luân xa khi mình tập lúc nó dẹp như 1 cái mâm lúc nó dày như cái nón. Cách kéo NL vào luân xa của Khatkhaochanli rất hay đấy, mình thử tập và có tác dụng liền. Cảm giác lúc đầu quanh luân xa đau, tức, nhưng làm khoảng 30'''' thì thông luôn, cảm giác khó tả lắm, khí nó cứ uốn quanh luân xa, cả trong lẫn ngoài. Thích nhất là thu NL vào LX6, cả 1 vùng não của mình như được mát xa vậy!
    Các bạn đã học qua các lớp cao rồi, vậy bây giờ 1 buổi tập của các bạn bao gồm những động tác gì?
    Một điều lạ nữa là khi mình bắt đầu tập thì 2 tay mình đặt ngửa lên, nhưng càng thiền 2 tay càng có xu hướng hướng về nhau, rồi úp xuống?? Mình toàn phải để ý để đưa tay ngửa lên? Tại sao vậy nhỉ??
    KKCL:
    Các bạn đã học qua các lớp cao rồi, vậy bây giờ 1 buổi tập của các bạn bao gồm những động tác gì?
    TÒ MÒ NÀM ZÌ, , KKCL BI GIỜ TẬP NHƯ BÀI 3 ẤY
    Một điều lạ nữa là khi mình bắt đầu tập thì 2 tay mình đặt ngửa lên, nhưng càng thiền 2 tay càng có xu hướng hướng về nhau, rồi úp xuống?? Mình toàn phải để ý để đưa tay ngửa lên? Tại sao vậy nhỉ??
    CHẮC DO CÁCH ĐỂ TAY CỦA HA HA HA NÓ CHƯA THẬT SỰ THOẢI MÁI, NÊN CÓ XU HƯỚNG LẬT ÚP CHO ĐỠ PHÙ HỢP Ý MÀ, CHỈNH LẠI MỘT CHÚT XEM
    KKCL:
    kkcl có kinh nghiệm thế này, do khí cảm của mình cũng khá nên thu vào lx 6 khá dễ dàng ( ngay từ những buổi đầu tiên)
    nhưng mình chỉ phát lệnh thu vào mà không bao giờ chịu nhả ra cả, kết quả là lúc nào cũng nhức ở lx 6 và khốn hơn là lâu dần thành ra bị viêm xoang nhẹ
    kkcl đã hỏi các sư huynh và được chỉ dạy rằng đừng ăn tham nữa, sau khi thu thì cuối buổi tập xả ra, phát lệnh cho năng lượng bức xạ ra ngoài ở lx 6, mấy hôm nay thấy khá hơn rồi
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Hết rồi anh KKCL ời ời, anh post tiếp bài tập 4 đi nhe ?
    Em chưa tập tới nên chưa biết !
  9. LHX_NDD

LHX_NDD Thành viên mới Đang bị khóa

Topic cực hay! Cảm ơn Nhân nhiều nhé! Rất hữu ích cho mọi người!
  10. LYTAMSU

LYTAMSU Thành viên mới

Chào bạn Chân thiện Nhân! chào bạn Hoàng tử Bé! Chào bạn Lệnh hồ Xung!
    Theo mình nghĩ về năng lượng sinh học có thế mạnh là khả năng dùng tha lực để khai mở luân xa, nhanh chóng, an toàn! đây cũng là điểm then chốt khiến năng lượng sinh học được chuộng, mình nghĩ khả năng dùng tha lực mở luân xa cho học viên là một bước tiến vĩ đại về sự tập luyện! nhưng khả năng này còn sơ khai thì phải! (vậy nên khái niệm mở... còn chưa thống nhất..., kết quả mở còn nhiều vấn đề để bàn...)
    Theo mình: những bài tập thực ra không quan trọng lắm! mà nên tìm hiểu, nghiên cứu về khả năng dùng tha lực này! như thế mới thấu triệt và phân biệt được các phái! như vậy mới tập luyện được hiệu quả theo thế mạnh từng môn!
    Chẳng biết nói có đúng không nữa! nhưng thôi thấy các bạn bàn thì cũng bàn vậy!
    Ở Đời nói dễ làm khó! thôi! uống bia đi! ha ha!
    @ bạn Lệnh hồ Xung: thấy bạn viết nhiều câu thật là lạ đấy! Lại thấy bạn nói rằng đã được gặp Phật và có quyền năng! ha ha!
    Thú vị lắm lắm! Mình quen một người bạn cũng nói với mình như vậy! thật chuyện này cũng rất hay!
    Còn chuyện bạn nói về nước pha trà dùng trì chú gì đó mình nghĩ cũng rất hay đấy chứ! như tài liệu khoa học nào đó mình đọc trên mạng! thì các tinh thể nước thay đổi đối với âm thanh mà! À nhớ rồi, mình đọc trong trang: tamlinh.net!
    Tiếc rằng Trung quán Chủ không bận tâm! ha ha!
    Tiện đây viết mấy câu lạc đề như vậy, các bạn bỏ quá nha!
    Được LYTAMSU sửa chữa / chuyển vào 16:44 ngày 20/12/2006