1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Não bộ học tiếng Anh làm thế nào

Chủ đề trong 'Anh (English Club)' bởi elight123, 08/03/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. elight123

elight123 Thành viên quen thuộc

Bạn không hiểu vì sao mình đã học thuộc ngữ pháp, từ mới nhưng chỉ nhớ tạm thời và quên ngay sau đó. Nguyên nhân xuất phát từ việc chúng ta chưa hiểu và tận dụng quy tắc học ngôn ngữ của trí não.
    Đôi khi, người học tiếng Anh lo lắng vì một số bài học của họ cung cấp quá nhiều thông tin, từ các quy tắc ngữ pháp, đến từ vựng mới hay cụm từ mới.
    Việc thuộc một vài thông tin về tiếng Anh là hoc anh van online tốt. Nhưng việc nói và nghe tiếng Anh lặp đi lặp lại chính là cách thức quá hiệu quả hơn nhiều để bạn tin tưởng sử dụng được tiếng Anh. Lý do là não của chúng mình không phải là một chiếc container lớn và bạn không thể giảm trình độ tiếng Anh bằng biện pháp rót càng nhiều thông tin vào đó càng tốt.
    Thay vào đó, chúng ta hãy tưởng tượng, não của người dùng nó gồm hai ngăn riêng biệt khi học tiếng Anh.
    Một phần của trí não - ngăn đầu tiên cung cấp thông tin, còn gọi là phần kiến thức. Phần còn lại - ngăn thứ hai điều khiển một vài thứ chúng mình có biện pháp làm được như vẽ một bức tranh, lái một chiếc xe hay nói một ngôn ngữ. Đây gọi là phần thể hiện.
    Khi bạn học một thông tin mới trong tiếng Anh, nó sẽ đi vào ngăn Knowledge - Kiến thức. Kiến thức có khả năng tăng lên, nhưng điều này không nhất thiết tương đồng với việc khả năng tiếng Anh - phần thể hiện của chúng mình tốt lên.
    Bạn trau dồi kiến thức về tiếng Anh thông qua việc học trong sách và nghe giáo viên dạy. Nhưng cách thức để cải thiện phần thể hiện lại là thông qua trang web học tiếng anh nghe, nói, đọc, viết. Hay nói biện pháp khác, phần thể hiện được trau dồi thông qua việc thực hành. Bạn dùng những kiến thức đã học được vào một vài ngữ cảnh cụ thể.
    Ví dụ, khi chúng ta thường xuyên nghe tiếng Anh một cách thức ngoài tự nhiên, chúng mình sẽ bắt chước được một số mẫu câu mà bạn nghe một cách vô thức, ngay cả khi chúng mình không thể hiểu nghĩa của những câu này là gì. Hay khi chúng mình dùng một vài từ mới học được vào việc nói tiếng Anh, bạn sẽ có kế hoạch dùng chúng một cách thức ngoài thiên nhiên. Dần dần, các từ ngữ được hình thành và nói ra một cách thức tự động.
    Nói như trên không xẩy ra nghĩa rằng việc chăm chỉ thu nhặt kiến thức không quan trọng. Khi bạn tập trung cao độ trong việc thu nhặt kiến thức, tiếng Anh của chúng mình vẫn có cách được giảm nhanh.
    Tuy nhiên, sự giảm nhanh này mang tính tạm thời. Khi chúng mình ngừng tập trung, bạn sẽ quay lại học tiếng anh trực tuyến một số thói quen cũ của mình.
    Do đó, điểm mấu chốt là phải xem thông tin như một công cụ. Học tiếng Anh và ghi nhớ từng chút quy tắc một. Sau đó, chúng mình luyện tập với một số thông tin đã thu thập được cho đến khi chúng trở thành một phần ngoài tự nhiên trong trí não. Khi đó, những ngôn ngữ tiếng Anh mà bạn đã học được sẽ hoàn toàn thuộc về chúng mình.
  2. coolcream22

coolcream22 Thành viên tích cực

học TA như học tiếng việt ngay từ đầu