1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nạp pin - tái chế pin quý hiếm như thế nào?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi nvl, 05/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sachi006

sachi006 Thành viên mới

"Cần phải nạp 10-24h liên tục trong lần đầu tiên: cái này chỉ đúng với pin Nickel đời cũ. Pin Lithium chỉ nạp đến khi máy báo đầy là đủ, kể cả trong lần đầu tiên hay các lần tiếp sau"
    điều này là tại sao vậy nhỉ? đa số DTDD bây giờ đều dùng pin Lithium, vậy mà đa số ai cũng khuyên lần đầu nên sạc nhồi thật lâu, thậm chí có người còn khuyên khi mua pin mới về, sạc cho đến khi máy báo đầy rồi rút ra để 15p, sau đó sạc tiếp 14-15h gì đó, như vậy pin sẽ bền hơn. sao nghe thấy khó tin wá.
    Mong mọi người giải thích giúp.THANKS
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Vì người ta có thói quen truyền miệng nhau từ thời xưa, khi vẫn còn dùng Niken đời cũ. Người này truyền qua người khác cứ thế mà theo đến tận ngày nay, chứ ít ai chịu ngồi đọc lại sách vở kĩ càng. Đó là một phần của hiệu ứng tâm lý đám đông mà tâm lý học thường nhắc tới
  3. lamdautramho

lamdautramho Thành viên quen thuộc

Nạp pin Lithium:
    - Bộ nạp là bộ ổn áp. Lúc mới nạp sẽ thấy bộ nạp khá nóng, pin thì vẫn mát hoặc hơi ấm. Một lúc sau thì thấy bộ nạp cũng chỉ hơi ấm thì đó chính là lúc điện áp của pin đã đạt tới đỉnh, dung lượng pin đã nạp được khoảng 70%. Khi đó dòng nạp sẽ giảm dần đến khi giảm tới mức 3% dung lượng thì ngắt bộ nạp. Không được nạp quá hoặc xả quá đối với pin Lithium
    nvl cho tôi hỏi lại nhé:
    - Có phải lần đầu tiên sử dụng, mình phải chỉnh mạch ổn áp lên đến điện áp mà lúc đó đo dòng nạp là 1/2 dung lượng pin không?
    - Sau 1 thời gian, khi dung lượng đã đạt 70%, vẫn là điện áp đó, dòng nạp tự động giảm xuống chứ không phải do mình chỉnh nữa?
  4. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Đúng vậy. Điện áp nạp pin Lithium là ổn định trong suốt quá trình nạp. Còn dòng thì cứ để cho nó tự động giảm xuống khi nạp gần đầy. Bạn có thể để ý cái bộ nạp pin cho máy di động thì thấy: lúc đầu mới nạp thì nóng rực, khi nạp đầy thì sờ vào bộ nạp thấy lạnh tanh. Lúc đó nó tiêu thụ dòng nhỏ (giảm xuống) nên nguồn không toả nhiệt nữa
  5. lamdautramho

lamdautramho Thành viên quen thuộc

Rất cảm ơn bạn.
  6. troidatthat

troidatthat Thành viên mới

Em có một chiếc đạp điện của tàu. Bộ pin của nó 24v gồm 20 cục nối lại. Vì mua lại xe củ nên bộ sạc của nó không còn chỉ có bộ nạp chế lại thôi, bây giờ em cần chế tạo bộ nạp mới có tính năng báo đầy, hoặc tự ngắt cũng đuợc . Em mới tìm hiểu điện tử nên các anh giúp em viết cụ thể là linh kiện nào nhé . Cám ơn các anh nhiều
  7. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Nếu bạn mới vào nghề thì không nên tự chế vì chẳng may đấu sai thì có thể hỏng acquy hoặc không nạp được, thậm chí là nổ. Ra thẳng Nhật Tảo mà mua bộ sạc acquy 24V tự ngắt là nhanh nhất.
    Nếu bạn cảm thấy đủ khả năng để tự chế thì xem mạch sau: http://www9.ttvnol.com/dtvt/938829.ttvn
    Để nạp được acquy 24V, bạn thay diode zener 13.5V bằng loại lớn hơn 24V một chút (có thể đấu nối tiếp mấy diode vào). Phần nguồn cũng cần tăng biến áp lên một điện áp thích hợp (khoảng 50-60VDC)
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 11:01 ngày 27/07/2007
  8. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Em có cái PDA chết pin ! Pin zin thì đắt mà máy cũng rẻ rồi ! Giờ định chế pin ! IC pin cũ vẫn còn, em dùng 1 cục BL-5C hàn vô 2 cực thì dùng ko lâu !
    Em định đấu song song 2 cục BL-5C rồi chung 1 IC để vào máy !
    Theo các bác có dùng đựơc không ạ ? Và khi xạc liệu IC có hỏng ko ?
    Pin cũ dung lượng 1600mAh, pin BL-5C = 750mAh, dòng xạc : 5V-2A
    Có lẽ đấu pin song song ổn các bác nhỉ ?
  9. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Mình nghĩ là có thể đấu song song được đấy. Dòng hơi đuối một tí nhưng vẫn không sao đâu. Nếu bạn không phải là dân điện tử thì ra Tuấn Dung nhờ họ chế pin cho. Nếu không thì ra đó hỏi họ xem có cell pin lithium dòng 1600mA không về mà chế lấy cho nó an toàn. Nhớ là phải coi kích cỡ của nó không to quá, kẻo lại lắp không vừa máy PDA
    http://www.pintuandung.com.vn/
  10. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Pin zin của nó 400k bác ạ, em mà đem ra Tuấn Dung chắc 2-300k là ít, thế nên em mới định làm 1 đôi BL-5C cho nó rẻ tiền mà, em sẽ đấu song song, kết quả sẽ báo sau, thank bác !