1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nạp pin - tái chế pin quý hiếm như thế nào?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi nvl, 05/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chuotchui1984

chuotchui1984 Thành viên mới

Chào các bác. Em đang cần một mạch nạp acquy 24 V dòng khoảng 3-5V .Các bác chỉ giáo cho em với. Có thể share cho em mạch luôn thì tốt qua
    cảm ơn các bac
  2. omega45

omega45 Thành viên mới

Em đọc hết từ đầu đến cuối topic của bác rồi nhưng vẫn chưa tìm được lời giải, em đang cần hướng dẫn cách làm thế nào xả được cả 4 cục Ni-MH 1 cách nhanh nhất, em thường dùng theo pack 2 cục một nên thường là có 2 cục có lượng điện dư giống nhau. Em ko có loại sạc xả, nên muốn nhờ bác tư vấn làm thế nào xả được cả 4 chú nhanh nhất mà ko bị đảo cực.
  3. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Bạn kiếm một cái đèn sợi đốt 6V rồi nối vào 4 cục pin là một lúc là xả hết nhẵn ngay. Chú ý là pin NiMh không phải xả hết mới nạp đâu. Vài tháng xả một lần cũng được. Đọc kĩ lại bài đầu tiên trang 1 nhé
  4. VyChiBi

VyChiBi Thành viên mới

Với điều kiện ở VN hiện nay, tớ chưa tìm được chỗ mua cell pin mới. Vì vậy, khi chế lại pin cho máy di động thì có thể dùng pin của máy đời mới, sau khi tháo bỏ phần mạch nạp đi thì lấy cell lắp vào mạch nạp của máy cũ là xong. Chú ý khi bóc cục pin ra thì đừng để cực dương chạm vào vỏ vì vỏ chính là cực âm. Các loại pin mới dễ mua là Nokia BL-4C, BL-5C, BL-6C... Có thể mua tại Tân Phát(85 Khâm Thiên), An Phương (64 Quán Sứ), chứ không nên lên Tuấn Dung cho nó cắt cổ !
  5. Antonio83

Antonio83 Thành viên mới

Các bác biết chỗ nào sửa pin điện thoại ko ạ, em có cái máy tàu mà ko tìm đâu ra pin cho nó
  6. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Thử ra Tân Phát(85 Khâm Thiên) hay An Phương (64 Quán Sứ) xem sao. Nếu không thì đành giơ cổ ra cho Tuấn Dung chém vậy
  7. virtue255

virtue255 Thành viên mới

thế bác NVL ơi cho em hỏi 1 chút được không ạ
    Em có con điện thoại xách tay nay pin hỏng mà không kiếm đâu ra.
    Em thấy pin nó là 3,6V - 550mAh
    Vậy em có thể dùng 3 cục pin AA Ni-Mh 1,2 V mắc nối tiếp và mắc vào IC của pin cũ có được không ạ?
    Với cả có thể dùng sạc đa năng cho cục pin chế của em được không?
    Thanks!!!!!!!!!!!
    À mà mỗi viên pin AA Ni-Mh ấy tầm bn mỗi viên vậy bác?Loại rẻ nhất ấy (em hỏi chút để còn làm bài toán kinh tế nữa bác ạh )
    Được virtue255 sửa chữa / chuyển vào 15:07 ngày 16/11/2007
  8. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Trước hết, bạn cần phải để ý xem pin cũ của máy là NiMH hay là Lithium. Cái IC nạp của máy thường chỉ phục vụ được cho 1 loại pin, nếu dùng khác loại thì dễ hỏng lắm. Mà nếu đã chọn đúng chủng loại pin rồi thì dùng luôn sạc đi kèm theo máy cho xong, cần gì phải dùng sạc đa năng cắm ngoài. Có lần mình thấy cái sạc đa năng có hai cái đầu kẹp như nạp acquy, chả may kẹp nhầm cực, pin nổ to như pháo đùng.
    Pin AAA sạc được giá biến động từ vài chục ngàn đến hơn một trăm ngàn 1 đôi. Nhưng mà khi mua thì cố gắng mua loại "pin công nghiệp" tức là cell pin rồi hàn bấm vào.
    Bây giờ ở HN có nhiều chỗ chế pin laptop có bán cell pin lắm. Chỗ họ có luôn cả máy hàn bấm nữa. Bạn có thể đến quan sát cách người ta làm 1 lần cho rõ
  9. hoikhonho

hoikhonho Thành viên mới

Em định đấu song song 2 cục pin nokia8210 nhưng chưa biết sử lý vì thấy cục pin có 4 cực bằng đồng,đấu song song cả 4 cực có dc không a?bác nào biết chỉ giúp
  10. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Pin Nokia có 4 đầu nhưng chỉ có 2 đầu là cấp điện, còn 2 đầu chắc là dùng để đo lường gì đó (nối vào mạch). Bạn lấy đồng hồ đo xem đầu nào là +, - thì sẽ thấy điện áp lên giữa 2 đầu là 3,6V. Đấu song song tương ứng 2 đầu đó là xong
    Nhưng viên pin đấu song song thì chắc không dùng cho Nokia 8210 được vì thiếu đầu đo (hoặc điều khiển) mức pin