1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nạp pin - tái chế pin quý hiếm như thế nào?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi nvl, 05/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hatiendung

hatiendung Thành viên mới

Bác NVL cho em hỏi là em có cái pin máy ảnh Sony loại NP-FC11 bị chai rồi ,cứ xạc báo đầy rồi mà khi cho vào máy ảnh báo pin yếu , em đi mua pin loại này thấy đắt quá 500K mà chẳng thấy giống cái pin theo máy có cái tem vàng gì cả ! Vậy bác có cách nào sửa được giúp em với !
    Em cũng hơi biết về DT ạ .
    Thanks ![​IMG]
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Sửa pin thì không sửa được đâu, chỉ có thể mua mới hoặc kiếm pin điện thoại loại nhỏ gọn rồi đấu song song vào thôi
  3. keytag

keytag Thành viên mới

Tôi vừa thử mod pin cho máy ảnh Canon 300D (Loại BP-511, 7.4V -1100mah) bằng 2 viên pin Nokia 5c Tàu (3.7V - 850mah). Kết quả rất khả quan, theo tôi đánh giá là đạt được 80% dung lượng Pin xịn, đã thử chụp liên tục hơn 300 kiểu trong đó khoảng 100 kiểu có bật Flash.
    Cách thực hiện rất đơn giản, cậy vỏ Pin cũ, giữ nguyên mạch nạp pin xịn, tháo bỏ cell pin bị chai.
    Với 2 viên pin Nokia 5c, bóc vỏ giấy, tháo bỏ mạch nạp chỉ lấy cell, hàn đấu nối tiếp 2 cell mới này theo đúng sơ đồ của pin cũ, lưu ý các cell mới phải bọc cách điện cẩn thận vỏ và các điện cực.
    Chi phí: Vì làm thử lần đầu nên tôi mua loại pin Nokia rẻ nhất 20K/1 chú, tổng chi phí hết 40K và khoảng 1 tiếng hì hụi :)
    Nếu có thể nên mua pin 6C (có dung lượng 1050mah so với 850mah của 5C) kết quả sẽ mỹ mãn hơn.
    Vì mới chỉ làm trên pin của máy Canon nên tôi không chắc với pin các loại máy khác, tuy nhiên tôi nghĩ là có thể làm được quan trọng là kiếm được cell có thông số gần giống cell xịn và có kích thước phù hợp để nhét vừa vào vỏ pin cũ.
  4. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Xin chúc mừng
    Kinh nghiệm của bạn rất hay, vì chúng ta đều biết là pin Canon DSLR thường khá đắt. Bây giờ không hiểu có ai bán vỏ pin chai không nhỉ, để tớ mua về tái chế cho cái máy ảnh nhà tớ đây :)
  5. garungvp

garungvp Thành viên quen thuộc

Em có con Laptop độc mà chết pin mất rồi
    Em muốn chế một quả pin ngoài cho nó ( em đã thử cắm vào nguồn ắc quy 12 v của xe máy thấy chạy tốt ) Pin tiểu thì chắc do điện trở trong lớn quá nên không đủ dòng nên ko chạy đc
    Không biêt ngoài thị trường có loại pin nào có thể đáp ứng nhu cầu trên không ạ
  6. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Bây giờ dịch vụ chế pin Laptop nhiều vô số. Nếu bạn thích thì tự mua cell pin về mà chế lấy cũng được, tội gì phải dùng acquy ngoài cho nó nặng nề ra . Thí dụ một cái
    http://muare6.vinahoo.com/f_87/1093522/trang-17.ttvn?SearchTerms=cell,pin#5249965
    http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=87135
    http://www.phomuaban.com/index.php?mod=detail&id=56525
  7. garungvp

Em cảm ơn bác
    Nhưng em đã mang đi hiệu 1 lần rồi ( ở 41 Trần Hữu Tước ) . Ở đó cũng là nơi chuyên làm lại pin nhưng họ không làm đc đành trả lại em ( Hic mà pin của em đang đc 5 p đưa cho họ làm xong giờ chả còn phút nào )
    Do vậy đoán là phần mềm pin của em độc quá nên nó không nhận khi thay cell mới . Hết cách giờ đành đi nghĩ cách chế pin ngoài . Các bác có thể giúp em đc không ? Hỗ trợ thêm em về kỹ thuật để em tự làm một quả pin lắp ngoài ấy
    VD : điện áp các cell là bao nhiêu đấu nối kiểu gì và mạch nạp nữa ......
    Thank các bác nhiều
  8. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Tớ thấy có một cách thế này: Bạn thử xem cái adapter của máy là dòng/ áp bao nhiêu. Nếu thích hợp thì làm một bình acquy khô xách ngoài cũng được. Ở ngoài hàng hiện nay đang bán loại "pin ngoài" cũng chế tạo chính dựa trên nguyên lý này
  9. garungvp

hu hu . Em đã từng thử đấu nguồn của ắc quy xe máy vào một con Compaq có cái Adapter ghi 19V nhưng khi cắm vào vẫn chạy tốt . Nên em suy ra là mạch hoạt động của nó là 12 V ( hoặc có thể thấp hơn - ở pin ( loại của Nhật ) ghi 10.8 v Nhưng nó sẽ tự ổn định lại .
    Do vậy em mới nghĩ ra việc chế pin ngoài , nhưng mà pin ngoài thì cũng phải đáp ứng yêu cầu nhỏ gọn nên không thể dùng ắc quy khô thông thường đc vì nặng và lớn quá . Nếu dùng các viên pin nhỏ ghép lại có thể sẽ đáp ứng đc yêu cầu này .
    Thôi để sang tuần em nên chợi trời tìm xem có loại pin khô nào nho nhỏ mà đủ dòng không rồi tính tiếp
  10. garungvp

Hic giờ mới đọc kỹ bài của bác nvl thấy có pintuandung vào tham khảo thấy loại pin này có vẻ khá ổn nhưng còn mạch nạp thì thế nào bác ơi ? bác giúp luôn em với
    http://www.pintuandung.com.vn/?pages=51&section_id=130&cat_id=39&product_id=215