1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nạp pin - tái chế pin quý hiếm như thế nào?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi nvl, 05/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Bạn hỏi họ xem đấy là NiMH hay Lithium thì mình sẽ chỉ cho bạn mạch nạp tương ứng ngay
  2. omega48

omega48 Thành viên mới

Bác ui em muốn bít mạch nạp của pin Sony NP-BG1, với mạch nạp của mấy loại pin sạc AA thông thường ạ.
  3. nvl

nvl ĐTVT Moderator

NP-BG1là pin Lithium, còn các loại pin AA thì có thể là NiMH hoặc Lithium. Các loại pin này đều đã có sẵn mạch nạp được đăng ở những trang trước của chủ đề
  4. lamdautramho

lamdautramho Thành viên quen thuộc

Bác nào cho tôi hỏi tí:
    Trong lúc mình xạc pin cho di động thì máy di động sử dụng nguồn ở đâu? Lấy từ mạch nạp hay pin?
    Trong cục pin của di động có 1 mạch điện, mạch này điều khiển cái gì?
  5. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Khi đang nạp pin thì máy di động vẫn dùng nguồn pin, bởi vì bộ nạp thường chỉ nắn điện nửa chu kì. Cái mạch ở trong cục pin dùng để hỗ trợ cho việc đo dung lượng pin. Nếu bên trong máy có mạch điều khiển nạp loại tốt thì bạn có thể cắm điện liên tục, khi nào đầy sẽ tự ngắt để bảo vệ pin
  6. lamdautramho

lamdautramho Thành viên quen thuộc

Vẫn chẳng hiểu gì cả. Đem cái sạc soi lên osc vẫn DC thẳng tưng. Hơn nữa, cục pin chỉ có 3 điện cực ra, 2 cho nguồn , 1 cho điều khiển. Vậy thì lúc xạc, dòng vào hay dòng ra?
  7. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Thắc mắc của bạn rất hay. Theo mình nghĩ, bộ sạc của bạn là loại nắn cả chu kì, có tụ lọc nên đường DC mới thẳng như vậy. Trong khi đó, hầu hết các bộ nạp mà mình đã từng mở ra xem thì lại nắn nửa chu kì. Mình chưa có dịp dùng OSC để xem thử dạng sóng của các bộ nạp này.
    Tuy nhiên, kết luận cuối cùng thì bạn đã nói đúng. Có nhiều thiết bị vừa nạp pin (acquy) vừa cho cung cấp điện ra tải, thí dụ acquy xe máy lúc đang chạy trên đường chẳng hạn. Trong trường hợp này, thì năng lượng chắc chắn được lấy từ nguồn để cấp cho cả pin lẫn tải. Vì nếu pin tiếp tục tiêu hao năng lượng thì nó không thể đầy lên được. Khi đang nạp mà ngắt nguồn thì dòng điện trong mạch phụ tải vẫn không bị gián đoạn vì lúc đó năng lượng lại được cấp ra từ pin.
    Trong trường hợp nạp nửa chu kì, có nghĩa là nửa chu kì sẽ có điện nguồn vào, nửa còn lại là pin sẽ được nghỉ, thì trong nửa chu kì nghỉ pin sẽ phải phóng điện qua tải để đảm bảo dòng tải ổn định. Và trong trường hợp này, pin đúng là một cái tụ điện to và sẽ được nạp đầy chậm hơn
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 13:22 ngày 23/03/2008
  8. RC_PLANE

RC_PLANE Thành viên tích cực

em đang cần mua khoảng chục cell pin NiMh 1,2 v / 1000 mAh , có bác nào biết chỗ bán không chỉ em với ? em ngó qua web Tuấn Dung không thấy có .
  9. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Loại này là pin điện thoại bàn vô tuyến. Bạn ra Tân Phát mà hỏi mua. Họ bán 3 cell / 1 pack với giá vài chục ngàn thôi. Chắc bạn định chế pin cho máy bay hoặc xe ô tô điện phải không? Xem chi tiết báo giá tại đây nhé http://www.linhphukien.vn/
  10. RC_PLANE

RC_PLANE Thành viên tích cực

Loại này là pin điện thoại bàn vô tuyến. Bạn ra Tân Phát mà hỏi mua. Họ bán 3 cell / 1 pack với giá vài chục ngàn thôi. Chắc bạn định chế pin cho máy bay hoặc xe ô tô điện phải không? Xem chi tiết báo giá tại đây nhé http://www.linhphukien.vn/
    [/quote]
    em đang làm cái máy bay điện , cần pin có dòng xả cao ,để em qua đó xem sao , cám ơn bác nhiều nhé!