1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt để vết thương hồi phục nhanh chóng?

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi phuongnhi241216, 21/02/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuongnhi241216

phuongnhi241216 Thành viên quen thuộc

Thẩm mỹ mắt đẹp.
    “Chào bác sĩ. Em có người bạn mới gọt mặt và phải kiêng đủ thứ trong hơn 1 tháng, suốt ngày chỉ thấy ăn rau xanh với thịt heo. Em có dự định đi cắt mí mắt nên muốn biết trước rằng không nên và nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt ạ. Mong bác sĩ tư vấn giúp!”- Trần Thị Quỳnh Như, 27 tuổi, Quận 1, Tp.HCM.

Chị Như thân mến!
    Cảm ơn chị đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Thẩm mỹ viện Bác sĩ Ngô Mộng Hùng. Không chỉ chị mà còn rất nhiều người thắc mắc nên và không nên ăn gì sau phẫu thuật mí mắt, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt

Nếu như bấm mí Hàn Quốc không cần phẫu thuật, kiêng khem nhiều, hồi phục nhanh thì sau khi cắt mí mắt bạn cần lưu ý, kiêng khem khá nhiều thứ để vết thương hồi phục nhanh chóng và không để lại sẹo. Vậy nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt?
    Để bù lại năng lượng đã bị tiêu hao sau khi cắt mí mắt, khiến vết thương nhanh chóng hồi phục hơn thì bạn nên ăn nhiều hoa quả và rau xanh (trừ rau muống), gan các loại động vật sạch, thịt lạc.

Ngoài nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt thì bạn cùng cần phải uống đủ nước, đặc biệt tích cực uống nước trái cây như đu đủ, cam tươi, tránh uống các đồ có ga và cồn, không uống nước rau má và nước dừa vì chúng dễ gây chảy máu.

Bạn cũng có thể tham khảo những thông tin hữu ích khác như:Thẩm mỹ mắt ở đâu đẹp.

Không nên ăn gì sau phẫu thuật mí mắt?

Khi hỏi các chuyên gia, bác sĩ rằng không nên ăn gì sau phẫu thuật mí mắt thì bác sĩ thường dặn dò bạn không nên ăn một số thực phẩm dưới đây:
    – Hải sản: dễ khiến vết thương bị ngứa ngáy, khó chịu và dễ hình thành sẹo.

– Thịt bò hay các thực phẩm chế biến từ thịt bò sẽ khiến vết thương dễ bị sậm màu hay để lại sẹo thâm.
    – Rau muống: khiến vết thương dễ hình thành sẹo lồi.– Trứng gà: theo kinh nghiệm dân gian thì nếu ăn trứng gà sẽ khiến vết thương có màu trắng hơn những chỗ khác.– Thịt gà, đồ nếp chẳng hạn như xôi, bánh chưng sẽ khiến vết thương dễ bị mủ, sưng to, lâu lành hơn.
    – Thực phẩm chứa chất kích thích như rượu bia, thuốc lá

Khi nghe bác sĩ trả lời không nên ăn gì sau phẫu thuật mí mắt thì nhiều người thường khá e ngại vì phải kiêng rất nhiều thứ. Nhưng để có đôi mắt to đẹp, 2 mí rõ ràng thì bạn nên chịu khó thực hiện đúng chế độ kiêng khem để có kết quả thẩm mỹ tốt nhất.

Ngoài ra, không phải thực phẩm nào cũng phải kiêng đến khi vết thương hoàn toàn hồi phục. Chẳng hạn như, khi vết thương đã khô, cắt chỉ rồi bạn có thể bỏ kiêng thịt gà, gạo nếp; hải sản thì kiêng trong 1 tháng; trứng thì kiêng khoảng 2 tuần; riêng với rau muống thì bạn nên kiêng trong tối thiểu 3 tháng đầu.Ngoài quan tâm đến không nên và nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt thì bạn còn nên chú ý uống thuốc, vệ sinh vết thương theo chỉ dẫn của bác sĩ, không dụi mắt, trang điểm vùng mắt, không để mắt hoạt động nhiều giờ liền trước máy tính, tivi, đọc sách…

Hy vọng qua bài viết này đã cung cấp cho bạn những thông tin bổ ích và nên và không nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt. Hãy thu xếp thời gian đến Thẩm mỹ viện Bác sĩ Ngô Mộng Hùng tại địa chỉ 115 Trương Định, Phường 7, Quận 3, Tp.HCM để được bác sĩ tư vấn chi tiết hơn nhé!

Nguồn bài viết:nên ăn gì sau khi phẫu thuật mí mắt.