1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên biết nếu muốn du học Thuỵ Điển

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi cricket23, 24/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Americandream

Americandream Thành viên mới

Ý mình là tại sao không thấy họ đề cập đến SOP and LOR ? Và apply process chẳng nhẽ quá đơn giản như vậy (gần như không liên quan, không có sự khác biệt giữa các trường, chỉ cần apply online và send package đến 1 nơi)
    Ngoài ra cho mình hỏi, Swedish civic registration number là gì vậy? Thanks.
    Không phải trường nào, chương trình nào cũng yêu cầu SOP và LOR, đơn giản thì sướng quá bạn lại còn kêu ca àh . Năm nay họ đổi mới cách xét tuyển (gửi hồ sơ đến cùng một nơi) nên là tớ chưa rõ là quá trình này sẽ như thế nào nhưng theo tớ được nghe là họ sẽ scan hồ sơ và từng trường sẽ dựa vào đó xét. Họ yêu cầu thế nào thì bạn cứ đúng từng đó thứ, từng đó yêu cầu mà đáp ứng thôi. Việc họ xét thế nào thì kệ họ chứ, đúng không ???
    Còn Swedish civic registration number tức là mỗi người ở đây sẽ có một số này để dễ bề quản lý ví dụ nhé nếu bạn sinh 01 tháng 12 năm 1982 thì số này của bạn sẽ là 821201-P540, bao giờ cũng bắt đầu bằng năm tháng ngày sinh, P540 là số ngẫu nhiên họ chọn cho bạn, để sau này bạn điền vào các giấy tờ hồ sơ, student file ... Sinh viên quốc tế nếu resident permit dưới 12 tháng thì sẽ không thật sự có Swedish civic registration number bởi số này 4 số cuối sẽ bắt đầu bằng P như ví dụ ở trên.
    Nếu resident permit 12 tháng thì bạn ra sở thuế để apply cho số này thì 4 số cuối bắt đầu bằng số chứ không phải chữ P như trên, có số này thì đi khám bệnh viện sẽ chịu phí ít hơn nhiều so với không có số của sở thuế và có thể học tiếng THuỵ Điển miễn phí, còn như trường hợp trên thì không học tiếng TĐ miễn phí được ... !!!
    Tớ đang buồn ngủ nên không biết giải thích có khó hiểu lắm không, hi vọng là bạn hiểu
  2. ManVu

ManVu Thành viên mới

Em cũng không hiểu lắm về quá trình apply online này là thế nào cả. Em vào https://www.studera.nu/ đăng ký xong 1 account rồi, chọn xong ngành học rồi, nhưng không thấy chỗ để attach file bảng điểm và các bằng cấp liên quan như mọi người nói. Vậy cuối cùng có phải in cái sheet có code mẫu application của mình ra và gửi về địa chỉ sau không ạ ? :
    University Studies in Sweden
    FE 1
    SE-833 83 Strömsund
    SWEDEN
    Có anh/chị nào có thể vui lòng hướng dẫn lại giúp em quá trình apply hồ sơ theo cách thức mới năm nay là như thế nào không ạ?
  3. choc84p

choc84p Thành viên mới

apply online là chỉ đăng kí nghành học thôi em à .. còn các giấy tờ khác em phải gửi bằng bưu điện đến địa chỉ
    University Studies in Sweden
    FE 1
    SE-833 83 Strömsund
    SWEDEN
    Em phải in cái cover sheet và gửi kèm với hồ sơ nhé.
  4. riviere

riviere Thành viên mới

Vừa bị trượt ADS, nhẩy qua Thụy Điển xem tình hình có khả dĩ hơn ko?
    Rất sướng là các bạn ở đây đã nhiệt tình hỗ trợ thông tin.
    Tớ có một thắc mắc thế này, tớ định xin masster về Public health mà chuyên ngành học của mình thì cóc phải về y, và cũng kô được list trong handbuk (như trường hợp của bạn Cin...) mặc dù trường mình chỉ có một trong cả nước và chất lường thì có tiếng roài
    1. Tớ apply bọn Umea về Publich health, nó nói là process your own, ko phải qua studera.nu. Không biết như bạn trên nói là apply ol để chọn ngành học, ko biết tớ có cần không nhỉ...
    1. Letter of recommendations: tớ có thấy nó đề cập đến đâu nhỉ, mà sao trong bài đầu tiên của topíc này, bạn chủ lại nói đên LOR nhỉ?? PLs. help to confirm. TKs a lot!
    Có thể có một vài quan ngại nữa, có thể sẽ hỏi xin lời khuyên các bạn sau, xin cảm ơn bạn nào đã trả nhời giúp tớ nhé.
    Tks
  5. lovelycinderella

lovelycinderella Thành viên rất tích cực

Ôi, bi h mới tìm được người đồng cảnh ngộ. Thế ấy định giải quyết vụ đó thế nào?
    Cái LOR và SOP thì mọi người cũng đã nói rùi đấy, có chương trình thì nó yêu cầu, có chương trình thì hok.
  6. choc84p

choc84p Thành viên mới

1. nếu mà chương trình của bạn đã nói rõ là không cần apply qua studera thì bạn cứ apply theo như chỉ dẫn của trường thôi.
    2. Về LOR thì không hiểu bạn nói cái chương trình học của bạn ko yêu cầu LOR hay studera? nếu là studera thì đúng là không yêu cầu trực tiếp LOR, ngay cả SOP cũng tuỳ trường. Nhưng trong mục documentation lại có cái phần này:
    Proof that you meet the specific requirements of the programme(s) chosen (for example a short essay or a letter of intent is required in some cases, check programme description).
    Thế nên có thêm LOR hay SOP thì càng chắc chắn hơn nhỉ?
    Gluck nhé
  7. choc84p

choc84p Thành viên mới

ah .. quên mất một chuyện là Topic này được lập ra từ trước. Chỉ từ năm nay (2008) mới bắt đầu apply qua studera. Thế nên anh cricket tổng hợp kinh nghiệm là của những năm trước bạn ạ.
  8. riviere

riviere Thành viên mới

Hnay cv đã rảnh, nên dành toàn thời gian để đọc thông tin của trường đó, ngâm cứu xem thế nào
    @Cin: tớ đã email và hỏi Head of department rùi. Đợi thông tin phản hồi xem thế nào. Vì chỉ có qua studera.unu thì mới y/c theo đúng trong handbuk --> trong trường hợp khác có apply ko vậy ta??!!
    @choc84: tớ copy lại nguyên trang thế này nhé:
    Make sure to enclose all necessary documents according to the application instructions.
    The documents required must be stamped and signed by the issuing institution or a notary public both in the original language and in officially certified translations by an authorized translator into Swedish or English. Officially certified copies of the following original documents must be submitted:
    * Degree certificate/University diploma (or its equivalence) in the original language (if you have been awarded a degree certificate).
    * Translations of the degree certificate/university diploma. A translation is required if the original document is written in a language other than Danish, English or Norwegian. Documents written in a language other than Swedish or the above mentioned languages must be translated by an authorized translator into one of these languages.
    * Official transcript of academic record. Applicants with a degree from Cameroon, Canada, Eritrea, Ethiopia, Ghana, Nigeria, Sudan, and USA must instruct the university to send an official transcript of academic record directly to Umeå University.
    * Documentation meeting the specific requirements (employment and work experience certificates) of the programme, if not included in degree certificates and/or transcripts.
    * Documentation meeting the requirements in English sent directly from the language proficiency testing institution.
    Theo cậu, tớ cứ nên lấy LOR nhỉ, để làm cái hồ sơ mình nó hay ho hơn. Đúng ko? Vẫn còn mấy cái từ ADS hichic
    @all: ai có lo lắng gì liên quan đến xin học của TĐ thì post lên đây để bà con tham khảo và học hỏi với nha.
    Cảm ơn những bạn nào đã bớt chút thời gian trả lời nhắm nhắm
  9. choc84p

choc84p Thành viên mới

uh .. theo tớ, nếu mà xin được cái LOR của sếp + thầy hướng dẫn cũ thì sẽ làm "đẹp" hồ sơ hơn đấy. Nhất là trong LOR của sếp có mấy lời nhận xét tốt tốt về khả năng với kinh nghiệm làm việc. Mà cậu không học về y nhưng công việc có liên quan j không vậy? Nếu không thì lấy lí do j để học Public Health
  10. boycotttata

boycotttata Thành viên mới

Bạn cricket ơi bạn có kinh nghiệm hay thông tin gì về các course ở Sweden dạy làm việc với các NGOs không? Thanks bạn