1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên ch?n ai d? làm ngu?i yêu !

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi nolove_vn, 27/03/2001.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nolove_vn

nolove_vn Thành viên quen thuộc

Nên ch?n ai d? làm ngu?i yêu !

Đây là vấn đề hết sức quan trọng với bạn trẻ vì người yêu của bạn sẽ là người cùng bạn chia sẽ
    những nỗi vui, buồn, nỗi lòng riêng tư, mà đôi khi bạn không biết tỏ cùng ai ngay cả với những
    người thân ruột thịt của mình và trong tương lai người yêu của bạn sẽ là ngươì vợ hoặc người
    chồng tốt của bạn, họ sẽ cùng bạn dìu dắt nhau đi trên bước đường đời cho đến răng long đầu
    bạc. Cho nên việc chọn một người yêu theo sở thích riêng của mình là rất khó, nó đòi hỏi bạn
    phải có sự tế nhị và những suy nghĩ chín chắn, kỹ lưỡng trước khi đi đến quyết định lựa chọn của
    mình. Thông thường từ trước đến nay sảy ra những trường hợp sau:

Yêu vì tiền

Yêu vì sắc

Yêu vì tài

Yêu vì tình

Vậy chúng ta cùng nhau phân tích từng điểm một, xem điểm nào đúng, điểm nào sai:

Điểm thứ 1: Yêu vì tiền

Mới nghe qua, ai cũng biết yêu vì tiền là sai. Vì còn tiền là còn tình, hết tiền thì tình cũng hết.
    Người được yêu vì tiền sẽ thất vọng khi hết tiền, còn kẻ yêu vì tiền sẽ coi bạn như một món hàng
    chỉ cần bỏ tiền ra là mua được, như vậy trong tình yêu đã hàm chứa sự khinh rẻ. Cả hai người
    đều không có được sự hạnh phúc trong tình yêu, có chăng nữa thì đó là thứ hạnh phúc giả tạo,
    mà họ đã tự dựng lên nhằm mục đích lợi dụng lẫn nhau, kẻ lợi dụng tiền, người lợi dụng tình,
    ngoài sự lợi dụng ra họ chẳng còn một thứ tình cảm nào cả. Hầu hết mọi người đều hiểu như
    vậy, nhưng người đời vẫn cứ hay hành động sai, bởi vì sức quyến rũ của vật chất quá mạnh, mà
    tâm trí và sự xét đoán không thắng được lòng dục vọng tham lam. Vậy yêu vì tiền đúng hay sai?
    Hoàn toàn sai.

Điểm thứ 2: Yêu vì sắc

Đây là tâm trạng gần như chung của giới thanh niên hiện nay, mới thoáng trông thấy một người
    đẹp đã vội yêu, đã vội tìm mọi cách để được gần gũi hoặc chinh phục cốt sao để thoả mãn được
    lòng dục vọng thấp hèn của mình. Đó là trường hợp của những kẻ ích kỷ, xấu xa, các bạn cần
    nên tránh xa những hạng người này.

Còn như mới thấy một người đẹp, đã vội thương thầm nhớ trộm, rồi sinh ra tương tư, rồi than
    đau, kêu khổ...đó là trường hợp của những người quá lãng mạn, nhu nhược, cuộc đời của họ chỉ
    biết đến sắc đẹp mà thôi. Và khi sắc đẹp này đã tàn phai thì họ dễ dàng bị choáng ngộp bởi một
    vẻ đẹp mới. Vậy thì yêu vì sắc đúng hay sai? Hoàn toàn sai, nếu chỉ vì một lý do đó mà bạn yêu.

Điểm thứ 3: Yêu vì tài

Khác với sắc đẹp và tiền bạc, một người bị chinh phục bởi tài năng của người khác rất dễ nhầm
    lẫn, cho rằng mình đã chọn đúng. Họ sẽ lý sự rằng tài năng không phải ai cũng có được. Và một
    người có tài sẽ có ích cho xã hội và cho gia đình. Tuy nhiên bạn cũng cần thận trọng và tìm hiểu
    kỹ càng. vì bạ cũng biết rằng tài năng và đạo đức là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau. Một người
    có tài không có nghĩa đó là người tốt. Bởi vậy bạn cần xem người đó có phù hợp với mình không,
    có yêu mình thự sự không. Nếu như người đó chỉ có tài mà thiếu lòng tốt, nhân ái, không chịu
    nghe ý kiến ai vì cho rằng chẳng ai bằng mình, đó chỉ là người huyênh hoang, kiêu ngạo, ích kỷ.
    Vậy nếu chỉ vì một lý do duy nhất đó mà bạn đã vội yêu, thì cũng không đúng.

Điểm thứ 4: Yêu vì tình nghĩa

ở đây có hai khái niệm khác nhau. Trước hết là yêu vì nghĩa. Đôi bạn yêu nhau vì người kia giúp
    đỡ gia đình mình lúc khó khăn; hoặc đôi bên gia đình là bạn sống chết với nhau, hứa gả con cho
    nhau... Tình cảm xuất phát từ việc ân nghĩa này nếu chuyển hoá thành tình yêu thực sự sẽ là
    một tình yêu đẹp và bền lâu. Nhưng nếu chỉ vì ân nghĩa chứ không yêu thì hoàn toàn không nên.
    Như vậy, một tình yêu thực sự trước hết chính là phải có tình yêu quý lẫn nhau, có sự khâm phục
    nhau về mặt này mặt khác, "trọng nhau vì đức, mến nhau vì tài".

Nhưng nếu như có người nào đó nói rằng: "Tôi chỉ yêu vì tình nghĩa" chứ ngoài ra chẳng còn lý
    do nào khác thì nhất định là người đó đã tự lừa dối mình và lừa dối người khác. Vì trước khi thông
    cảm để đi đến tình yêu, bạn phải trải qua những gia đoạn như: thấy anh kia, cô nọ làm việc
    siêng năng...rồi cảm tình và tìm cách làm quen, qua một thời gian giao tiếp, tìm hiểu tính tình
    của nhau, rồi mới nảy sinh ra sự thông cảm để cùng đi đến yêu. Cho nên yêu vì tình là đúng.

Tóm lại, nếu chọn người yêu thì bạn nên chọn những người tâm đầu ý hợp với bạn tức là người
    có những tư tưởng, quan niệm, tính tình và sở thích cùng phù hợp với bạn. Chính những điều đó
    là chiếc cầu để bạn cùng người yêu của mình đi đến sự thông cảm lần nhau. Chính sự thông
    cảm lẫn nhau mới là điều quan trọng trong việc chọn người yêu cho bạn.

Chủ động tạo hoàn cảnh để tìm hiểu nhau

Khi bạn đã tìm được đối tượng của mình rồi thì bạn cần phải tạo ra những hoàn cảnh thuận tiện
    để có cơ hội thường xuyên gặp mặt, tìm hiểu và xây dựng tình cảm với nhau. Bạn nên nhớ trong
    lúc quan hệ giao tiếp để tìm hiểu nhau không được lén lút mà phải đường đường chính chính
    công khai với gia đình và bạn bè. Có như vậy vì giữ danh tiếng cho gia đình và thanh danh của
    bạn, bạn sẽ không dám làm những huyện dại dột liều lĩnh, trái với lương tâm của mình. Còn trái
    lại, nếu âm thầm lén lút trong uqan hệ, bạn sẽ bị dư luận bàn tán, nghi ngờ và chính bản thân
    của bạn cũng khó lòng giữ được sự trong trắng của mình.

Khi đã chọn được đối tượng rồi thì bạn không nên chờ cơ hội thuận tiện đưa đến, mà bạn nên tự
    tạo ra những hoàn cảnh thuận lợi nhưng phải hợp lý để thường xuyên có cơ hội gặp gỡ và tìm
    hiểu nhau.

Các bạn nên chú ý, việc tạo ra những hoàn cảnh thuận lợi để gặp nhau cũng là một nghệ thuật,
    do đó đòi hỏi các bạn cần phải có sự khéo léo và tế nhị.

nolove
  2. mazi

mazi Thành viên quen thuộc

Kết luận: Tình yêu thì ít, những cái giống giống như tình yêu thì nhiều! Cần phải sáng suốt???
    Mazi !!!
  3. magician

magician Thành viên mới Đang bị khóa

Sao tui thay yeu vi cai gi cung co ly het a', duoc ca 4 cai thi mung we' rui, nhung ... con neu duoc 1 cai thoi thi cung ... sai tam vay !!!
    Coi nhu tru'ng gia?i an ui roi do' !!!!
  4. n/a

n/a Guest

Yêu vì người yêu mình
    Yêu vì người mình yêu ...
    Còn lại đưứng giữa hai loại này là tất cả các thể loại đã nói trên , không có rì phản đối .
  5. truongdu

truongdu Thành viên rất tích cực

yêu ngừơi yêu mình, ???
    yêu ngừơi mình yêu, ???

"Không có gì" độc lập tự do ,,,...
    truongdu
  6. nvta

nvta Thành viên quen thuộc

NoLove ma lai di giang ve LOVE thi lieu co tin duoc khong nhi?????
    Nvta
  7. charming

charming Thành viên rất tích cực

chac ko,hihi
  8. Jennie

Jennie Thành viên quen thuộc

Tình yêu sẽ tự đến khi trái tim ta rung động... Chẳng thể chọn người này mà không chọn người kia. Nếu tình yêu của ta là đích thực, tự bản thân ta sẽ biết, còn nếu đó chỉ là những cảm xúc bồng bột của tuổi trẻ thì nó dần dần sẽ tan biến thôi!
    Jennie
  9. braveheart

braveheart Thành viên quen thuộc

[QUOTE=ote:
    Cứ ở đó mà đợi ngu'ời đến rung cho trái tim lay động Jennie nhé .
  10. DauPhaiBoiMuaThu

DauPhaiBoiMuaThu Thành viên quen thuộc

em nghe mọi người nói mà chả hiểu gì sất.
    hic hic. chắc là ty đẹp lắm hả
    ty nó như thế nào vậy, có ăn được ko mà có nhìu forum nói về nó thế. bác nào có mang ty theo cho em xem 1 tí được ko ạ...
    <font size=10 color=blue>o-_-o