1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên du học Đức hay Pháp?

Chủ đề trong 'Du học' bởi nguyenngocmy, 30/01/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyenngocmy

nguyenngocmy Thành viên mới

nên du học đức hay pháp

mọi người cho tớ hỏi chi phí du học cả ăn ở và tiền học khoá master thì bên đức hay pháp rẻ hơn THANK rất nhiều
  2. nguyenngocmy

à mình năm nay mới vô đh nhưng mình xác định học xong đh sẽ du học nên phải xác định trước để kòn đầu tư học tiếng trong 4 năm mà băn khoăn quá, với cả chi phí gia đình ko có nhiều :)
  3. leciel

leciel Thành viên mới

Chào em, nếu học ở Đức thì học phí sẽ được miễn- và các trường cũng có dạy master bằng tiếng Anh. Tuy nhiên, cuộc sống ở Đức cũng khá cao (1 tháng em phải có khoản 600-800e để tiêu xài). Ngoài ra, người Đức khá lạnh lùng và có phần kỳ thị.
    Còn ở PHáp thì nếu em học master1 (khoản 1 năm- để đi làm), thì chi phí khoản hơn 5000e/năm-bao gồm ăn ở (ở PHáp thì em phải đóng học phí, tuy nhiên mức học phí không cao, nằm ở tầm 400-500e- nhưng em được khá nhiều hỗ trợ như nhà ở thì được chính phủ trợ cấp từ 30-70% tiền nhà), ăn uống thì cũng rẻ (trừ Paris hoặc các thành phố du lịch đăt đỏ). Nhưng dở cái là đa phần các chương trình cao học ở Pháp là bắt phải học tiếng Pháp (bổ sung là với điều kiện tài chính của em như thế thì khi em xin visa du học, visa của em sẽ có giấy phép làm việc dành cho sinh viên- mức lương bên này khoản 6-8e/giờ; tôi thấy khá nhiều em sinh viên VN đang học cao học bên này vừa học vừa làm vẫn tự nuôi mình mà có phần thỏai mái nữa).
    Nếu em muốn tìm hiểu thêm về hệ thống giáo dục của 2 nước này, em nên đến Viện Goeth ở Hà Nội hoặc Tp. HCM; và Idecaf/CampusFrance của Pháp để hỏi thêm.
  4. nguyenngocmy

:) về tiếng thì em nghĩ mình sẽ theo đc, em còn 4 năm để học tiếng. Chắc em sẽ theo pháp và sống ở thành phố nhỏ thôi. Em định học về kinh tế or marketing, anh có thể gợi í cho em trường công nào đc ko ạ?
  5. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

Theo em, khi bác tư vấn thì bác nên tìm hiểu kỹ 1 chút hoặc ko nên phỏng đoán, nói như thế này các mem bên box GC đang ở Đức sẽ cười đó ạ.

Ở Đức không phải chỗ nào cũng miễn học phí, nhiều bang thu học phí 500e/học kỳ, cộng các khoản phí khác vào tổng là khoảng 700e/kỳ, bao gồm vé sinh viên đi tàu, bus....
    Về chi tiêu nếu đem so sánh với VN thì thậm chí có thể rẻ hơn hoặc ngang bằng, mọi thứ tiền vào khoảng 400e nếu tiết kiệm và với 500e thì rất thoải mái rồi, đây là mức tiêu ở các thành phố lớn như Hamburg, Berlin, Hannover.....Còn thành phố nhỏ thì rẻ hơn. 400e đó 1 nửa là tiền nhà, còn tiền ăn chỉ mất khoảng 100e/tháng nếu tự đi chợ và nấu ăn thôi.

Nếu muốn tìm hiểu về du học Đức, chủ topic có thể tới trung tâm DAAD ở trong trường bách khoa, còn viện goethe ko tư vấn du học đâu.

good luck !
  6. nguyenngocmy

chị pink bên Ger ạ? nếu tầm 4 năm nữa em đi mà chi phí giáo dục ở đức hay Pháp ko tăng thì chắc em cũng sẽ lo đc + tiền làm thêm thì cũng thoải mái. Thực ra em thích tác phong làm việc và kỉ luật của ng đức hơn, mình sẽ học đc nh từ họ nhưng đầu óc em nó cũng tầm tầm, mà tiếng đức thì nó khó lắm :(( em muốn xác định con đường đi từ bh mà phân vân, lung tung hết cả lên. Mấy cái bọn tư vấn chả giúp đc gì bằng mọi ng sống bên đó như chị đâu
  7. pear_pink_rose91

Tiếng Đức theo mình là ko khó, nó cũng như ng đức, lôgic và hợp lý, ko hay nhiều chỗ đánh đố như tiếng Anh. Để nắm được cái ngữ pháp cơ bản chỉ mất tầm 6 tháng, từ trình độ ko biết gì.

Ý kiến của mình là nếu bạn mới đỗ Đại học thì nên mạnh dạn đi du học Đức từ bây giờ. Chi phí ko cần nhiều, khoảng 8000e năm đầu lúc xin visa, còn về sau khi bạn ổn định, bạn có thể đi làm thêm vào các kỳ nghỉ, cũng sẽ đủ sống tuy hơi vất vả tý. Du học Đức hệ Master mình nghe nói là cũng ko đơn giản đâu, xin giấy nhập học cũng hơi bị mệt. Điểm TB Đại học bạn phải trên 7,5 thì mới có cơ hội ^^. Chi tiết về học Master cũng như học đại học bạn có thể đọc trong topic dính trong box Germany Club.
  8. nguyenngocmy

nói đi lun thì ko đc vì em ko bít 1 tí gì tiếng cả, có thể em sẽ đi khi năm 2 hay năm 3, nó có cho học chuyển tiếp ko ạ. Em học ktế thì chị bít trường nào tầm tầm cả về tiền học và chất lượng không? 1 học kì là 1 năm hay 6 tháng hả chị?
  9. pear_pink_rose91

Thế này nhé,
    du học Đức bậc Đại học có 2 kiểu :

- Vừa đỗ Đại học, đi học tiếng 6 tháng, thi bằng ZD (trình độ B1), phỏng vấn APS, xin giấy tờ, làm hồ sơ -------> thời gian là 1 năm tất cả. Bạn sẽ được vào học dự bị Đại học 1 năm, tức là 2 học kỳ. Sau đó mới được lên học Đại học -----> vào đại học năm 1 mất khoảng 2 năm

- Học hết 2 năm Đại học, tức là 4 kỳ ----> về nguyên tắc là bạn được tuyển thẳng vào năm 1 của bậc Đại học. Nhưng bạn phải có chứng chỉ tiếng DSH ( tương đương C1. Các cách chia trình độ tiếng bạn xem trên trang chủ của viện goethe hà nội nhé ). Thường thì học ở VN chỉ có lớp tới trình độ B1 thôi, ko có lớp tới C1 đâu. Sang kia ai nhanh thì sẽ học mất 6 tháng là đạt tới trình C1, tức là 6 tháng ở nhà + 6 tháng bên đức = 1 năm :D -----------> để vào thẳng đại học năm 1 mất ít nhất 3 năm, chưa kể học kiểu này nghe giảng sẽ khó khăn hơn kiểu trên.

Mình thấy cách đi luôn tốt hơn là đợi năm 2 hay năm 3 mới đi ^^. Nếu đi học Master thì điểm tốt nghiệp trên 7,5 nói thật là hơi bị khó đấy ^^, mà mức 7,5 là trường bình thường ở các thành phố nhỏ thôi, muốn học chỗ xịn xịn như berlin, muenchen thì điểm cao lắm, chưa kể yêu cầu cả tiếng anh lẫn tiếng đức, cả kinh nghiệm đi làm ở VN nữa :D
  10. leciel

leciel Thành viên mới

@pink có thể case của tôi nó khác em hoặc bạn em. Nhưng thực sự tôi thấy ngay cả dân Đức với nhau cũng có sự kỳ thị (trong chương trình tôi làm năm 2002 lận- vì cùng làm với tôi là 1 chú dân Đông Đức cũ và sup là 1 chú Tây Đức). 2 năm có thể tôi không cảm nhận nhiều, hoặc có thể là sai. Nhưng cũng lâu rồi, cũng có 1 phần cảm tính- nhưng cái đó là những gì tôi trải nghiệm, chứ không phải đoán mò.