1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên học tiếng Nhật hay tiếng Trung???

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi susuhuong, 22/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rocksugar

rocksugar Thành viên mới

Tiếng Anh dễ học, lại dễ xin việc thì sao lại ko học, học mấy thứ tiếng khó làm gì?
  2. huangia

huangia Thành viên mới

Rất đồng ý với ý kiến này. Mình có biết 1 ông anh đang làm cho Nhật (2 cty là Fujitsu và Nissan, về IT) không thèm học tiếng Nhật mà vẫn dùng tiếng Anh. Ông nói: bọn Nhật đồng hóa khiếp lắm, học xong mỗi tiết học phải cám ơn thầy đã dạy, rồi luôn phải chào gập lưng khi gặp "chúng nó", v.v... Ngày xưa, dân mình còn hèn kém thì vậy cũng được. Còn ngày nay , khi thế hệ 7x - 8x đã trưởng thành và có kiến thức nhất định, sẵn sàng hòa nhập được với TG thì phải tự hiểu giá trị của mình chứ. Các bạn luôn phải tâm niệm trong đâù là:
    1. Mình có tri thức
    2. Mình có chính kiến
    3. Mình có lòng tự tôn dân tộc
    Hơi dài dòng 1 chút... Điều thứ 1 kia, nếu chưa khá ta có thể rèn luyện. Tiếng anh, trung, nhật (cố tình viết thường vậy đấy)... suy cho cùng cũng chỉ là phương tiện để ta hội nhập và phát huy tri thức của mình. Như vậy, phương tiện tốt nhất chắc chắn là TA, ok. Điều thứ 2 và 3 kia thì thế này: Đàn ông con trai thì các bạn sẽ thấu hiểu hơn (còn phụ nữ có thiên chức riêng nên ta không đánh giá về chính kiến của họ thế nào!). Chúng ta đang ở một vị trí không cao trên chính trường thế giới nhưng đã có tiếng nói nhất định. Dùng Tiếng Anh, Pháp, TBN thì chúng ta có thế ?ođến được?với hầu hết các nơi trên TG (cả Tây Á,... hehe - qua phiên dịch). Còn nếu dùng tiếng trung, nhật thì các bạn thử xem đi được đến đâu mà dùng - sang Hàn Quốc có được nữa không? Ta phải xác định là ta có môi trường đầu tư, có nhân lực và ta dùng tiếng Anh ngồi đây chờ họ sang hợp tác (chứ không phải bóc lột, đồng hoá...). Thằng nào lởm khởm thì đuối nó ra chứ ngán gì. Nếu không bảo thủ, tự tôn một cách hơi cực đoan vậy thì thử hỏi bạn lấy thêm đâu ra động lực để phát triển mạnh?? Thử tìm hiểu xem bọn trung, nhật kia chúng nó phát triển được có đúng bằng những ?ovũ khí? như thế không hả?
    Chốt lại cuối cùng là không cần học tiếng trung, nhật, hàn... mà cứ dùng thật tốt tiếng Anh đi đã.

3. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Còn tớ thì rất đồng ý với ý kiến của bạn này.
    Tớ nghĩ cách đây 10 năm thì trí thức chúng ta ở thế làm thuê để kiếm tiền cứu gia đình, để học lỏm cách làm việc của các nước đầu tư vào VN. 10 năm rồi, học thế cũng là lâu lâu rồi thì phải có trách nhiệm xác định vươn lên làm chủ đất nước, chứ không thì mãi mãi là nô lệ kinh tế. Cho nên tiếng Anh sẽ giúp chúng ta xác định vị thế "tôi và ông hợp tác với nhau đôi bên cùng có lợi chứ không phải tôi phụ thuộc vào ông".
    Có một lần tớ sang Nhật, đoàn VN được mời ăn tối với một ông sếp to to của một tập đoàn có nhà máy ở VN. Ông đấy không biết tiếng Anh, có nhân viên đi theo dịch nên cũng ít nói. Ông ý nói VN đang rất phát triển, người VN rất thông minh, khi ông ý sang thăm nhà máy ở VN thì thấy hầu như nhân viên VN ở nhà máy đều nói tiếng Nhật. Rồi quay ra hỏi tớ có biết tiếng Nhật không? Tớ thì quá quen với bài lập vị thế cơ trên như thế rồi nên tớ mới cười nói "không, tôi chỉ biết tiếng Anh thôi". Mặt ông đấy nặng xuống, chắc là không đúng với điều mong đợi. Sếp tớ hơi hoảng, vì mình cũng đang cần người ta giúp mà. Đến giữa buổi, tớ mới nói bâng quơ rằng trà của Nhật và cắm hoa Ikebana của Nhật rất nổi tiếng trên thế giới. Thế là phá tan không khí đóng băng, ông ý rất phấn khởi, gãi đúng điểm tự hào văn hoá của người ta mà. Kể từ đó hai bên chỉ ngồi rôm rả về văn hoá, VN có văn hoá gì mình cũng kể ra, họ có văn hoá gì học cũng góp vui, rồi lan man sang đạo Phật, như thế rất bình đẳng và hữu nghị, thiết lập một tư thế làm việc ngang bằng nhau để ngày hôm sau đi vào làm việc chính thức.
    Đi làm việc thì cũng như là đi đàm phán vậy thôi, lương bổng nhiều khi phụ thuộc vào việc nếu người ta cần bạn hơn bạn cần người ta thì lương bạn sẽ cao. Bạn giỏi tiếng Nhật, nhưng người ta biết bạn chẳng tìm được nhiều chỗ để dùng tiếng Nhật thì người ta vẫn dìm hàng bạn như thường.
  4. truongcd

truongcd Thành viên mới

nếu tiếng anh đã tốt rồi thì theo em nên học thêm tiếng trung vì :
    -VN mình ngay cạch họ , cơ hội giao thương , du lịch , làm việc.. nhiều , nếu biết tiếng họ sẽ có lợi .em lang thang trên các trang thương mại trên mạng , thấy đa phần hàng hoá , quần áo .. toàn là hàng bên trung quốc nhập về. em mà biết tiếng trung thì em cũng sang đấy nhập hàng ngay
    -Trung quốc trong tương lai sẽ đứng trong top những nước hàng đầu thế giới , ktế , kĩ thuật họ đều pt , nếu học tiếng họ mình sẽ học đc nhiều điều
    -lí do nữa là em có quen sơ sơ 1 chị . chị ý kinh doanh rất giỏi.kiếm đc rất nhiều tiền . đi mẹc s550 , mua nhà 9 tỉ, em thấy con chị ý ngay từ bé , khoảng 6-7 tuổi đã đc chị ý cho học cả tiếng anh và tiếng trung . một người giỏi và giàu như vậy mà họ cho con học những tiếng đó chắc chắn là có mục đích--> mình nên bắt chước họ
  5. Brother-of-metal

Brother-of-metal Thành viên rất tích cực

Em thấy tiếng Nhật dễ hơn tiếng Trung đơn giản vì tiếng Trung e giỏi hơn và khi học tiếng Nhật e đã có 1 vốn kanji nhất định,tiếng Nhật có gần 2000 chữ kanji chứ hok phải 1000 nha.Nói chung chủ topic nếu muốn học thì có thể học tiếng Trung,vì sau nếu bạn khá tiếng Trung bạn học sang tiếng Nhật để có 3kyu là đơn giản,để có 2kyu bạn cố gắng hơn 1 chút,học chăm chỉ khoảng 2 năm là cũng có thể có cơ hội thi được.
    Còn mình học tiếng Nhật thì chưa hẳn thấy nó khó ở kanji,chỉ là 1 phần thôi,mà lắm lúc thấy mệt bởi katakana hơn,từ ngoại lai thật khó chịu.
    Còn nếu bạn chủ topic học tiếng Nhật thì nhảy sang tiếng Hàn nó hợp lý hơn là nhảy ngược lại tiếng Trung,đại khái thế,còn tuỳ thuộc khả năng,chứ học được cái gì tốt cái đó,xét đi xét lại tiếng Anh vẫn là ngon lành
    Được brother-of-metal sửa chữa / chuyển vào 22:43 ngày 01/04/2009
  6. BuuXuu

BuuXuu Thành viên mới

Topic này lập từ tháng 10 năm 07 òi bà chị ới
    Như mình học ngoại ngữ để đi du lịch cho thích thôi Chứ không phải học ngoại ngữ để kiếm sống
  7. bingonn

bingonn Thành viên mới

e thấy mọi ng bảo chỉ cần 2 tiếng anh và trung là đi khắp đc thế giới(đây là tg đối thui)
  8. thamtutupro

thamtutupro Thành viên mới

Học tiếng Trung rồi sau đó học tiếng Nhật. Hỗ trợ nhiều cho nhau, như thế này là vẹn cả đôi đường.
  9. ht_1312

ht_1312 Thành viên mới

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} Tiếng Trung chắc chắn sẽ dễ kiếm việc hơn tiếng Nhật rồi. Mình đang h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c ti[FONT=&quot]ế[/FONT]ng Trung t[FONT=&quot]ạ[/FONT]i s[FONT=&quot]ố[/FONT] 10 ngõ 156 H[FONT=&quot]ồ[/FONT]ng Mai, h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c [FONT=&quot]ở[/FONT] đ[FONT=&quot]ấ[/FONT]y có 2 khóa mà gi[FONT=&quot]ờ[/FONT] mình đã giao ti[FONT=&quot]ế[/FONT]p thành th[FONT=&quot]ạ[/FONT]o, có th[FONT=&quot]ể[/FONT] t[FONT=&quot]ự[/FONT] tin nói chuy[FONT=&quot]ệ[/FONT]n v[FONT=&quot]ớ[/FONT]i ng[FONT=&quot]ườ[/FONT]i Trung Qu[FONT=&quot]ố[/FONT]c r[FONT=&quot]ồ[/FONT]i đ[FONT=&quot]ấ[/FONT]y. Th[FONT=&quot]ầ[/FONT]y cô giáo [FONT=&quot]ở[/FONT] trung tâm có cách d[FONT=&quot]ạ[/FONT]y và truy[FONT=&quot]ề[/FONT]n đ[FONT=&quot]ạ[/FONT]t hay l[FONT=&quot]ắ[/FONT]m nhé. Giúp h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c viên v[FONT=&quot]ừ[/FONT]a nh[FONT=&quot]ớ[/FONT] bài nhanh l[FONT=&quot]ạ[/FONT]i v[FONT=&quot]ừ[/FONT]a hào h[FONT=&quot]ứ[/FONT]ng đi h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c. B[FONT=&quot]ạ[/FONT]n th[FONT=&quot]ử[/FONT] t[FONT=&quot]ự[/FONT] khám phá xem sao. trang web c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a trung tâm là www.tiengtrung.vn