1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên mang gì khi đi du học Đức?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi dungbetha, 08/07/2013.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. minhhanh062

minhhanh062 Thành viên mới

Tiền internet thì sao a ? e thấy nó cũng cần thiết để học tập .. e kiếm nhà chưa có , định ở dạng share , nếu thế thì có sẵn internet a nhỉ ?
  2. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Ở share thì thông thường là đã có sẵn Internet từ thằng hàng xóm. Nếu ở 1 mình thì có thể có có thể không, nếu không thì lắp ngoài cũng chỉ tầm 20€/tháng là mạng nhanh lắm rồi
  3. Wuming12

Wuming12 Thành viên tích cực

Em mới nhận đc offer là phòng đơn furnished, 146E chưa kể tiền điện thì có đc ko ạ? E ở ký túc.
    Nhưng lạ là họ không nói có bao nhiêu phòng trong một nhà và mấy người cùng ở chung hic.
    Cái thông tin này ngày trc mọi ng có được biết trước khi ký hợp đồng ko ạ?
  4. htcuong

Em học ở đâu? 146€ Kaltmiete là cũng ok rồi, trong e-mail họ không có thông tin về nhà à, hoặc em có thể vào trang website của trường xem thông tin về ký túc là thấy ngay thôi.
  5. dungbetha

dungbetha Thành viên mới

sao em may mắn quá vậy ta. sao trường chị đòi phí quá đắt luôn á, đến 300E chưa kể điện nước nhé. huhuhuhu. Em ở bang nào vậy?
  6. Wuming12

Wuming12 Thành viên tích cực

Trong tờ offer này thì e chỉ biết đc địa chỉ tòa nhà mình, và nó là single, đã furnished, còn lại những thông tin khác em cần biết thì ko có.
    Em lên xem về ký túc rồi và chỉ biết đc rất chung chung là nó có balcony này, xe đạp thì để trc cửa tầng 1 cũng ok... tuy nhiên em muốn có hình của phòng em, nó ở tần mấy, bạn share phòng là ai, mấy ng cùng share thì ko có T_____T

http://www.studentenwerk.uni-erlangen.de/wohnen/en/wohnheim-er-******wrede.shtml
    ------------------------------------------------------

Chắc phòng chị to đẹp hơn ấy mà :D
    E ở Erlangen gần Nürmberg mà cũng đang băn khoăn ko biết có ở cái phòng này ko. Ngày trc e thấy có anh chị nào post cả sơ đồ phòng lên cơ mà, e cũng đinh ninh họ sẽ gửi e cái đó ~X
  7. minhhanh062

hu hu c may quá , e xin phòng cả tháng chưa có
  8. constfang

constfang Thành viên quen thuộc

;)) phòng cho sinh viên thì được là cứ nhận thôi chứ đòi hỏi gì nữa, bọn này mỗi tháng có khi nhận đến hàng trăm đơn, ko có đứa này thì có đứa khác, bởi thế nó ko mất thời gian giới thiệu chi li cho mình như kiểu wg-gesucht đâu, mình câu phòng sv chứ phòng sv nó ko có câu mình, nhiều thằng đơn gửi nhiều quá nên nó bắt phải kèm CV, viết SOP các kiểu để giới hạn lượng đơn lại. Ký túc xá dạng này thường là 5 người trở lên, phổ biến là 10 người, maximum là 15 người cùng share 1 flat.

p/s: Nếu em phải vò đầu bứt tai như vậy thì anh recommend em bỏ luôn "offer" này, thử đi tìm phòng khác để hiểu thế nào là vò đầu bứt tai thật sự ;)), em gọi là "offer" chứ anh thì chắc phải gọi nó là "privilege" =))
  9. htcuong

Anh đọc trên website thì 146€/tháng của em về cơ bản là đã bao gồm tiền điện luôn rồi đấy. Cuối năm nó sẽ tính lại xem em dùng thực tế bao nhiêu nếu nhiều hơn thì sẽ bắt đóng thêm, nhưng thường thì sẽ không bị đóng thêm mây đâu nếu em sử dụng điện ở mức bình thường (đặc biệt là máy sưởi vào mùa đông). Nhà này thì quá rẻ rồi nhưng cái gì cũng có giá của nó. Theo như anh đọc thì em sẽ có 1 phòng riêng (9.1 m2), trong phòng sẽ có đồ đạc (nhiều khả năng là chỉ có giường, đệm, bàn học, tủ, đèn tường, những thứ còn lại như chăn, ga, đèn học,... thì sẽ phải mua thêm) và 1 cái bồn rửa mặt. Mỗi tầng sẽ có bếp, vệ sinh và phòng tắm dùng chung cho nhiều phong (dự là ít nhất cũng phải chục phòng trở lên). Nhà kiểu này bạn anh cũng nhiều người ở rồi, tiết kiệm thì tiết kiệm thật nhưng rất bất tiện vì phải chung chạ với nhiều người, bếp với vệ sinh sẽ lâm vào cảnh cha chung không ai khóc. Gặp đứa tử tế thì không sao nhưng dính vài bạn Tàu với Ấn vào thì tha hồ mà hôi, con trai ở bẩn quen thì không sao chứ con gái quen sạch sẽ thì cũng mệt đấy.

Nếu em muốn thì có thể gửi lại e-mail hỏi nó xem có nhà nào khác không, nêu cụ thể những khu nhà mà mình muốn ở vào vì ký túc của nó có rất nhiều nhà, nếu em không nêu yêu cầu gì thì nó sẽ lựa cho em những nhà giá rẻ nhất có thể. Ví dụ là anh thì anh sẽ chọn khu nhà này http://www.studentenwerk.uni-erlangen.de/wohnen/en/wohnheim-er-henkestr.shtml hoặc
    http://www.studentenwerk.uni-erlangen.de/wohnen/en/wohnheim-er-hofmannstr.shtml Thêm mấy chục đồng nhưng độc lập hoàn toàn , không phải chung chạ với ai, sạch sẽ, tự do, thoải mái :)

Bạn học trường nào mà ký túc đắt vậy?
  10. minhhanh062

A htcuong ơi ! Trường có cho e sô điện thoại và web http://www.stwdo.de/ để xin nhà ở . E học FH Sudwestfalen nên ktx dortmund phụ trách luôn . E có gửi đơn online và viết email cho người phụ trách phần contact mà chả có động tĩnh gì hơn 1 tháng rồi . Có thể họ không co nhà hay cách liên lạc của e sai ha a ?