1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên mở thẻ ngân hàng gì khi du học???

Chủ đề trong 'Du học' bởi Fantasy_witch, 05/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Fantasy_witch

Fantasy_witch Thành viên mới

Nên mở thẻ ngân hàng gì khi du học???

Tớ ko tìm được cái nỳ ở đâu nên đành mở topic mới. Tình hình tớ ra ngân hàng hỏi nên mở loại thẻ nào để tiện khi đi du học rút tiền tiêu thì đc tư vấn là mở thẻ visa. Nhưng mà thẻ visa là thẻ thanh toán mà, nếu rút thì bị charge fí vì nó đâu có khuyến khích rút tiền.
    Với cả tớ cũng fải nộp tiền học cho trường nữa, nên định mở thẻ luôn chứ mua bank draft hoài ko tiện.
    Mọi người giúp tớ xem mở loại thẻ nào, của ngân hàng nào nữa thì tiện. Tớ cảm ơn nhìu nhìu nhé
  2. linh0502

linh0502 Thành viên mới

Chẳng mở thẻ gì cả. Sang đến nơi, làm thủ tục register xong, rồi mở tài khoản ngân hàng, thanh toán tất cả bằng thẻ đó. Tiện lợi khi mua sắm vì dùng thẻ ở nhà không thuận lợi bằng thẻ ở UK (VD: chị tớ hồi xưa dùng thẻ ACB mang từ nhà đi, nhiều khi hệ thống kết nối quốc tế phức tạp, có trục trặc, bọn nhân viên tính tiền quẹt thẻ vài lần ko được, vẫn phải dùng thẻ khác) , thêm vào đó, khi cần bank statement sẽ không được cung cấp vì khác hệ thống ngân hàng, chưa kể đến khoản phí rút tiền "đáng yêu" 2-3%.
    Bố mẹ tớ gửi tiền bằng bank "Hà trung", gửi trên 2000 bảng được giảm giá 5%. Nghĩa là đã không mất tiền gửi, gửi 2000 bảng lại chỉ phải đưa 1900 bảng. (Suỵt, nói nhỏ, cái này là không hợp pháp, theo luật )
  3. Fantasy_witch

Thanks chị nhiều. Chắc ở Úc cũng tương tự vậy đúng ko ah. E mở trước thẻ ANZ có đc ko nhỉ
  4. lilly_of_the_valley

lilly_of_the_valley Thành viên quen thuộc

Rút tiền tiêu thì nên mở thẻ ATM, còn thanh toán tiền học từ nhà thì fải có visa. Chị nghĩ em có thể mở visa ANZ ở nhà để thanh toán tiền học cho trường trước. Sau đấy khi sang Úc em ra ANZ hoặc Commonwealth hoặc một ngân hàng nào đấy của Úc mở 1 tài khoản ATM, rồi đổ tiền vào tài khoản đó dùng hàng ngày. Visa khi thanh toán sẽ bị charge fí nên có lẽ em cầm tiền ở nhà sang chuyển trực tiếp vào tài khoản ATM thì hơn là chuyển khoản qua thẻ.
  5. Fantasy_witch

Cảm ơn chị nhìu nhé. E hiện tại đang có thẻ visa vietcombank rùi nên e thanh toán cho trường bằng thẻ đấy luôn chắc cũng đc chị nhỉ, còn thẻ ATM chẵc qua đó làm như chị bảo
  6. thanhlong02

thanhlong02 Thành viên mới

ANZ rất mạnh về thanh toán QT, nhưng việc tính phí chuyển khoản đi lại rất phức tạp. Tốt nhất khi sang 1 nuớc bất kỳ bạn làm thẻ bên đó là tốt nhất. Vừa tiện lợi mua sắm, đóng học, ...mà chuyển khoản về nhà cũng lợi nữa. Sau khi sang đến nơi bạn hỏi nguời hướng dẫn của mình hoặc cộng đồng du học việt tại trường để đuợc hướng dẫn tốt hơn. Ở nhà thì vậy, nhưng sang đó mọi nguời quý nhau lắm, như anh em trong nhà vậy!!!
  7. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Cái vụ Hà Trung này lạ nhe, chưa nghe bao giờ
    Cụ thể hơn tý nữa đi bạn ơi :D
  8. vqhvietnam

vqhvietnam Thành viên mới

Thế này mình cầm 10k về là Hà Trung cho mình 1 vé khứ hồi 500 quids rồi ;)
  9. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Có chuyện này thật MapGis ạ, phổ biến nhất là ở Anh. Em họ mình học ở đấy, mẹ mình vẫn chuyển tiền cho nó kiểu đấy.
    Cái này các bạn bên thread Du học Anh rành lắm.
  10. cherry2002

cherry2002 Thành viên mới

làm cả visa azn,cả atm thi tiện bạn ah