1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên mua Canon ixus 95 hay Sony Cyber-shot DSC-W230 các bác........

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi traitimsat, 24/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

.
    Chính vì P&S nên sự khác biệt giữa thông số mới không đáng là bao .
    Tuy nhiên chất ảnh nó không dựa nhiều vào thông số.
    À cơ mà Sony dòng W cũng không tệ lắm đâu . Ít ra cũng không tệ như dòng T . Dù sao thì cá nhân tớ vẫn khuyên lấy Canon .
  2. traitimsat

traitimsat Thành viên quen thuộc

mình cũng thích Canon nhưng nói thật là vì thấy giá ko chênh lệch lắm mà con Sony thì lại là 12mp còn Canon 10mp , hì hì dân ko chuyên máy nên lại cứ nhìn vào thông số, hic = chán, có lẽ mình phải nghiên cứu thêm rùi.
    ah Trong 2 con thì con nào chụp nhạy hơn và ra ảnh đẹp hơn thế các bác?????
  3. lifeisamess

lifeisamess Thành viên quen thuộc

Đến dòng máy DSLR mà 12MP còn chả mấy máy đạt được, máy P&S quan tâm đến MP làm gì, 12MP hay 10MP hay 8MP,... cũng chả có gì khác nhau đâu, có quan tâm thì quan tâm cái zoom quang của máy thì tốt hơn (với W230 thì zoom quang 4x so với Ixus 95 chỉ là 3x).
    Tớ cũng đánh giá 2 máy này với mục đích chụp gia đình coi như tương đương, nhưng nếu chọn thì tớ chọn Sony , cũng như khi chọn điện thoại thì tớ tìm các hãng khác trước khi suy nghĩ chọn Nokia
    Được lifeisamess sửa chữa / chuyển vào 22:46 ngày 24/01/2010
  4. quanglong87

quanglong87 Thành viên mới

Nếu bác chỉ chụp ảnh để post blog, cất giữ lưu trữ lâu lâu đem ra xem thôi chứ ko có ý định crop nhiều thì chả bao giờ dùng đến 12MP, load chậm, dung lượng lớn tốn không gian lưu trữ.
    Như mình, con máy của mình 10MP mà cũng chỉ để chế độ chụp là 8MP thôi, thật ra nếu chụp phong cảnh thì 5MP cũng đc, xem trên màn máy tính 17" ko hề có sự khác biệt, nhưng chụp chân dung, con người... thì phải để 8MP để còn crop bố cục
    Chưa dùng qua dòng W của Sony nhưng xem ảnh thì vẫn thích IXUS hơn, chưa kể mấy dòng Cybershot thường bị chê là tốc độ focus chậm
  5. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Ở dòng này thì dân không chuyên dễ bị lóa mắt bởi mấy thông số kiểu như số MP, zoom này zoom nọ . Mới đây nhất lại rộ lên phong trào gì ấy. Em cũng không để ý lắm nên không nhớ .
    Cơ mà mấy cái đó không liên quan gì nhiều đến chất lượng ảnh đâu. Cái ảnh hưởng đến chất lượng ảnh nhiều nhất là người chụp, sensor, chip xử lí và chất lượng quang học của kính .
    Tóm lại là bạn không nên để ý đến mấy thông số đấy .
  6. traitimsat

traitimsat Thành viên quen thuộc

thanks bác đã góp ý nhiều, theo các bác thì có vẻ lấy canon vẫn hay hơn nhỉ???giá thành cũng ổn nữa