1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên mua xe Toyota Yaris cũ hay mới ??

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi neuhanoi, 04/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Bác dùng từ khoá 52 point inspection mà kiếm về cách coi xe cũ.

Bề bảo trì thì người chủ xe đã có cuốn manual của xe nói rõ chay bao lâu, bao xa thì thay những thứ gì. Mới 8k thì chỉ thay nhớt, thay lọc nhớt vớ vẩn thôi, bác có thể tự làm tại nhà được.

http://www.buyherepayhereusa.com/howtobuy.htm
  2. MrDoanManh

MrDoanManh Thành viên rất tích cực

Nếu không biết nhiều về xe nên đi mua xe mới bác ạ
    còn về giá chênh lệch k quá nhiều và được bảo hành cũng như mình bóc tem thì yên tâm hơn rất nhiều .
    Đến khi nào bác có kinh nghiệm thì mua xe cũ cũng k muộn

hay đợi đến 2018 thuế xe đi xg rồi bác mua đi :D
  3. fialovy

fialovy Thành viên mới

:)) Chưa đến 2018, mới năm 2011 mà đã thế này bác ạ
    - Thuế NK: có giảm, giảm được .... 1%
    Nhưng thuế trước bạ thì lại đang sắp tăng từ 12% lên 15-20%
    Tiền biển thì 2tr sắp lên 20tr kìa bác

Hỏi giá xe giảm ở đâu :))
  4. danggia77

danggia77 Thành viên mới Đang bị khóa

Bác đến thẳng hãng để nó giám định (chất lượng + giá cả) cho.
    Nó làm dịch vụ nên sẽ khách quan.
    Giá xe = [giá của chủ xe (550 tr.) + giá thợ]/ 2.
  5. neuhanoi

neuhanoi Thành viên mới

Hallo mọi người,

Tớ vừa đi du lịch về nên hôm nay mới mở ttvnol ra xem, tớ đã đăng ký bên autofun nhưng trang đó yêu cầu phải có ít nhất 50 bài mới được post câu hỏi do vậy tớ mạnh dạn hỏi bên mình. Anyway, thank all for your advice
  6. kissme

kissme Thành viên rất tích cực

mua xe mới còn thêm cái lợi khác là khi bán lại được giá hơn là qua tay 2 đời chủ
  7. sunny_boy

sunny_boy Thành viên rất tích cực

Yaris như mô tả giá thế là mua được, mua thì kiểm tra:

Số VIN, toyota ký tự đầu tiên thể hiện quốc gia sản xuất Nhật bản là J, Mỹ là 1,4...
    Kí tự số mười trong chuỗi 17 ký tự của số VIN thể hiện năm sản xuất, như bạn là 9

Sau đó thì kiểm tra xem nó có full options không.

Bảo thằng chủ xe rửa xe thật sạch, bắt đầu soi các đường thẳng, đường uốn trên vỏ xe thật kỹ xem có tồn tại những điểm như gấp khúc, điểm nối... và màu sơn có đều không. Nếu có tồn tại những điểm này, và mầu sơn không đều.. thì có nghĩa là nhiều khả năng nó đã va chạm.

Mở cửa xe, soi nội thất, xem nó có vấn đề gì như rách nhẹ (nghi vấn tai nạn), còn gai ở các núm không, bật tất cả các thể loại âm thanh hình ảnh đèn đóm lên xem..v.v..v

Sau khi hoàn tất thì bắt đầu ngồi lên xe chạy thử 1 vòng xem động cơ nó thế nào (cái này kinh nghiệm yếu thì mời ông thợ đi ông xem cho).

Sau đó đặt các hỏi nghi vấn như: "Sao chỗ này có vẻ xước nặng, hình như xe đã bị va chạm" "Xe anh chạy 8 nghìn sao lốp mòn thế này" "Thảm xe có vẻ bẩn có vẻ anh hay chạy đường dài" "Sao xe mới thế này anh lại bán" "Loa nó nghe hơi sạn, tình trạn này đã xuất hiện lâu chưa anh"...v.v.v.. để tấn công tâm lý và xem nó có lòi ra cái gì không.

Chúng kết thì bắt đầu xem giấy tờ, lúc này có cái số má nào cần tra thì tra,

Cuối cùng thì là màn tra tấn mặc cả.

Mua xe ô tô thường bạn nên so sánh giá của những xe tương đương đã bán, nếu nó đưa ra giá trong khoảng đấy thì mới đến xem, khi mặc cả nên mặc cả 3-7%. Không nên mặc cả hơn vì sẽ ăn chửi.

Ngoài ra bạn nên xem nhu cầu là gì, nếu bạn hay đi đường dài, du lịch thì xe to gầm cao như inova bao giờ cũng đầm, lợi hơn mà giá tương đương.
  8. neuhanoi

neuhanoi Thành viên mới

Quote:

Yaris như mô tả giá thế là mua được, mua thì kiểm tra:

Số VIN, toyota ký tự đầu tiên thể hiện quốc gia sản xuất Nhật bản là J, Mỹ là 1,4...
    Kí tự số mười trong chuỗi 17 ký tự của số VIN thể hiện năm sản xuất, như bạn là 9

Sau đó thì kiểm tra xem nó có full options không.

Bảo thằng chủ xe rửa xe thật sạch, bắt đầu soi các đường thẳng, đường uốn trên vỏ xe thật kỹ xem có tồn tại những điểm như gấp khúc, điểm nối... và màu sơn có đều không. Nếu có tồn tại những điểm này, và mầu sơn không đều.. thì có nghĩa là nhiều khả năng nó đã va chạm.

Mở cửa xe, soi nội thất, xem nó có vấn đề gì như rách nhẹ (nghi vấn tai nạn), còn gai ở các núm không, bật tất cả các thể loại âm thanh hình ảnh đèn đóm lên xem..v.v..v

Sau khi hoàn tất thì bắt đầu ngồi lên xe chạy thử 1 vòng xem động cơ nó thế nào (cái này kinh nghiệm yếu thì mời ông thợ đi ông xem cho).

Sau đó đặt các hỏi nghi vấn như: "Sao chỗ này có vẻ xước nặng, hình như xe đã bị va chạm" "Xe anh chạy 8 nghìn sao lốp mòn thế này" "Thảm xe có vẻ bẩn có vẻ anh hay chạy đường dài" "Sao xe mới thế này anh lại bán" "Loa nó nghe hơi sạn, tình trạn này đã xuất hiện lâu chưa anh"...v.v.v.. để tấn công tâm lý và xem nó có lòi ra cái gì không.

Chúng kết thì bắt đầu xem giấy tờ, lúc này có cái số má nào cần tra thì tra,

Cuối cùng thì là màn tra tấn mặc cả.

Mua xe ô tô thường bạn nên so sánh giá của những xe tương đương đã bán, nếu nó đưa ra giá trong khoảng đấy thì mới đến xem, khi mặc cả nên mặc cả 3-7%. Không nên mặc cả hơn vì sẽ ăn chửi.

Ngoài ra bạn nên xem nhu cầu là gì, nếu bạn hay đi đường dài, du lịch thì xe to gầm cao như inova bao giờ cũng đầm, lợi hơn mà giá tương đương.

Cám ơn bạn nhiều lắm, nhờ cácc bạn mà tớ mở mang đầu óc ra nhiều. Tớ nghĩ bạn là người có nhiều kinh nghiệm xe cộ. Bạn có thể giúp mình kiểm tra xe (hoặc nhờ một bác thợ nào đó) giúp mình trước khi mình mua có được không ??

Tớ đợi câu trả lời từ bạn
  9. tranvinh1990qn

tranvinh1990qn Thành viên tích cực

Bạn nên mua xe mới thì tốt hơn, giá xe bây giờ cũng không quá mắc để bạn sở hữu một em xe ưng ý nhé!