1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên uống thuốc gì khi đau bụng trong kỳ "nguyệt san"?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi lantimxulang, 23/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hay_roll

hay_roll Thành viên quen thuộc

Chào em,

Ngày xưa chị cũng bị đau bụng như em vậy đó, mỗi tháng là phải nghỉ mất mấy ngày làm việc và cuối cùng bạn chị bày cho mua thuốc Paragine hay Panagine gì đó ( chị không nhớ tên chính xác nhưng gần đúng như vậy ) và bán ở hầu hết các tiệm thuốc tây . Bán theo vĩ, mỗi vĩ hình như 10 viên có giá là 8.000 đến 12.000 . chị chỉ uống 1 viên khi thấy bắt đầu đau bụng thì khoảng 5 phút sau là hoàn toàn bình thường. hồi đó chị uống mỗi ngày 1 viên vào buổ sáng những " ngày ấy ". vậy là em có thể dùng một vĩ cho 3 thang !

2. larry_darell

larry_darell Thành viên rất tích cực

Em ơi, kinh nguyệt thì em rõ rồi nhé .
    Còn NGUYỆT SAN thì lại hoàn toàn khác. Ngoài Nguyệt san còn bán nguyệt san, đây là báo ra hàng tháng/nửa tháng 1 số, kiểu như thằng nào nhỉ, hình như 2! của HHTrò và vân vân ấy.
  3. dieplittle

dieplittle Thành viên mới

Nguyet san va Kinh nguyet deu co y nghia nhu nhau thoi, dung de chi hien tuong have blood cua nguoi phu nu hang thang. Ban co de y chu NGUYET o ca hai tu tren khong? Nguyet la trang. Nguoi xua quan niem cu mot lan trang tron la het mot thang nen cai gi xay ra theo chu ky mot thang deu duoc gan kem chu nay.
    To cung bi dau bung khi co nguyet san, nhung co the vi hon nhon nhon roi nen hoi co kinh nghiem hon cac ay. Rat tan thanh y kien ban nao do noi la an trung ga voi ngai cuu (cuc tot cho mau va cho da). To thi hay uong nuoc gung, dac biet la trong ngay dau tien. Cac ay nuong gung len (ca vo cung duoc), gia nat, roi hoa nuoc duong that nong vao. Uong khoang 1/2 bat an com thoi. (Voi mot so nguoi thi nuoc nay hoi kho uong, thu thuc la to cung non may lan khi moi dung) Roi nam mot chut xiu la se thay buon ngu va de chiu lam. Hon nua, uong mon nuoc nay se lam cho huyet ra nhanh, khong day dua nhieu. Khi nam sau khi uong, neu ai co tui chuom nuoc nong thi dat len bung, cam giac se rat tuyet day. Dong thoi, vao nhung ngay truoc, trong va sau nguyet san, cac ay dung tam, goi dau nhieu bang nuoc lanh. Nen dung nuoc nong nhe.
    Mot chut kinh nghiem cua to.
  4. larry_darell

larry_darell Thành viên rất tích cực

Em nghĩ bác này nói vậy là không đúng rồi. Có thể nhiều người dùng sai chữ Nguyệt san nên lại nghĩ rằng chữ này có nghĩa đó. Bác giải thích chữ Nguyệt thì chả có ai bàn cãi, nhưng chữ san thì sao ạ?
    1. Tiếng anh: nguyệt san = monthly review, monthly (magazine)
    2. Tiếng hoa: nguyệt san = o^^S = .a monthly publication; a monthly periodical . Trong đó chữ "san" có nghia là: xuất bản, bản báo, ...
    Chứ nếu nói như bác, Nguyệt-San Việt-Nam Online, Website Nguyệt San Đoàn Kết, báo nguyệt san Tự Do Ngôn Luận... là trang web về kinh nguyệt của phụ nữ VN à? Không tin các bác cứ tra thử!
    Được larry_darell sửa chữa / chuyển vào 10:49 ngày 26/01/2007
  5. lantimxulang

lantimxulang Thành viên rất tích cực

Hehe. Mặc dù tớ viết là "nguyệt san" nhưng tớ nghĩ "nguyệt san" và kinh nguyệt là hai thuật ngữ hoàn toàn khác nhau. Ở trên báo Nguyệt san 2 - Hoa học trò người ta hay viết như vậy nên tớ cũng bắt chước thôi. Tớ nghĩ chẳng qua vì người ta muốn nói lệch đi một tí cho hay thôi mà, quan trọng là từ nguyệt ý. Với cả tớ cũng để trong ngoặc kép rùi còn gì...
  6. lantimxulang

lantimxulang Thành viên rất tích cực

Ui! Cảm ơn chị nhiều quá. Có phải vì chị dùng thuốc đó nên giờ hết đau bụng không?
  7. 1285ruoitrau

1285ruoitrau Thành viên mới

MÌnh cũng bị đau khủng khiếp lắm, vào cái ngày ấy. Cũng đã có lần mình bị "sửu" vì không chịu được.
    Mình cũng uóng nhiều thuốc, no tháng nào cũng phải chịu cơn đau vật vã thì chắc mình không chịu nổi.
    Mình nghe theo kinh nghiệm của nhiều người, họ uống thuốc bắc và rất hiệu nghiệm, từ những tháng sau ko thấy đau đớn gì nữa. Đấy là những đứa bạn của mình
    Còn mình cũng vừa uống xong, nên hiện tại chưa thể nói kết quả cho bạn được, no mấy đứa bạn của mình sau khi dùng xong, mấy tháng sau ko còn thấy kêu ca gì nữa. Hay thật
  8. humde

humde Thành viên mới

Một cách tổng quát, các bạn chỉ uống hai loại thuốc :
    1. Kháng viêm không steroid (NSAIDs) : Diclofenac 50mg, ibupofen 400mg ,piroxicam 20mg,aspyrin 500mg, naproxen 500mg...
    Những thuốc này không nên uống nếu bạn có tiền sử viêm loét tiêu hoá chỉ cần uống loại sau
    2. Chống co thắt cơ trơn : Hyoscin, alverin,drotaverine ...
    Liều lượng thì không nhất thiết phải uống đều đặn trong các ngày , chỉ khi đau mới uống , theo chỉ dẫ trên hộp thuốc .
    Các tên trên là tên gốc, các bạn chỉ cần mua thuốc Ấn Độ thôi cho rẻ . Các tên thương mại Âu -Mỹ tốt nhưng đắt .
    Tham khảo thêm :
    http://hanoi.vnn.vn/gocyte/details.asp?id=BT11110452691&topic=2804
  9. alicela

alicela Thành viên rất tích cực

em cũng uống thuốc bắc mấy lần nè, ko bít là do uống ko đủ thời gian (3 tháng) mà mỗi lần em uống nó cũng đỡ nhưng nó lung hết cả, lúc thì nửa tháng, lúc thì 5, 6 tuần mới bị. Sau khi em ngừng uống, nó llung tung vài lần nữa rồi đâu lại vào đấy. Đau vẫn hoàn đau!
  10. ngay8thang6

ngay8thang6 Thành viên mới

Bạn ơi, Bạn đang uống thuốc Bắc mà thấy có tác dụng thì cho tớ xin địa chỉ nhé !