1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nên uống thuốc gì khi đau bụng trong kỳ "nguyệt san"?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi lantimxulang, 23/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngay8thang6

ngay8thang6 Thành viên mới

[/quote]
    Ồ, người đồng cảnh ngộ đây mà. Trước mỗi lần bị là em thậm chí không nói nổi: người lạnh toát, giữa mùa hè mà phải đắp chăn vì gió vào là nôn thốc nôn tháo, chân tay lẩy bẩy, còn buồn ? ấy nữa mà không ấy được, lăn lộn kiểu gì cũng thế? Có lần đang đi giữa đường, đau bụng, tạt đại vào một nhà nào đó ở giữa đường xin nằm nhờ vì đi thì chỉ có lao vào ô tô, may mà chủ nhà tử tế, còn pha trà gừng linh tinh cho uống!!! Cũng có lần về đến nhà, không mở nổi khoá cửa, ngã lăn ra rồi cứ nằm đó chả dậy được. Kinh khủng.
    Em đã uống đủ loại thuốc giảm đau, nhưng thường cái trò đau bụng, nó chỉ đau khoảng vài tiếng, lúc đau mới uống thuốc thì cũng phải vật vã mất 1 lúc rồi. Uống lâu thì nhờn thuốc, mà mỗi lần uống 1 loại cũng thấy k yên tâm. Dưới đây là kinh nghiệm chữa đau bụng mà em thấy rất hữu hiệu:
    1. Sắp đến kỳ liên tiếp ăn khoảng 4, 5 hôm mỗi ngày 1 lần trứng gà với thật nhiều, thật nhiều ngải cứu.
    2. Tập thể dục một số động tác tác động đến vùng xương chậu. Em tập Yoga được nửa năm thì bắt đầu hết đau hẳn. Nếu không tập Yoga, các bác có thể tập những động tác tương tự miễn là nó tập trung vùng xương chậu? Lười thì mỗi tuần chỉ tập 2-3 buổi, khoảng 15 phút, chỉ cần đều đặn.
    Chúc cả nhà khoẻ mạnh để "cùng bạn bè đi khắp nơi" trong những ngày ấy.
    [/quote]
    Chị ơi, Chị đi tập Yoga thế là đỡ hẳn đau bụng hả Chị. Chỗ Chị tập là đâu ah ? Ở Đặng Thái Thân or đường Láng ? Em cũng đang muốn đi quá mà chưa có lớp mới.
  2. thuy_ed

thuy_ed Thành viên rất tích cực

Cứ phải 1 viên Cataflam mới yên
  3. 3012

3012 Thành viên mới

Trời ơi, sao giống cả 2 chị em tớ thế, vừa đau bụng, buồn nôn, tiêu chảy và bị xỉu mất mấy lần. Híc híc, tháng nào đến ngày cũng như là địa ngục
    Tớ đã đi khám ở viện C nhưng bác sĩ nói là do nội tiết, lấy chồng là hết ( bao giờ mình mới lấy chồng để hết cơ chứ?)Đã đi khám Đông y và cắt thuốc uông nhưng chả thấy đỡ.
    Trước đây uống Mofen nhưng càng ngày càng tăng liều nên sợ, với lại có lúc uống hẳn 4 viên cũng ko thấy hết đau
    Kinh nghiệm của tớ :
    - Uống 1 ít bia cho nó ra nhiều ( nhiều lúc bị tắc ko ra được cũng làm mình bị đau) Nhớ là uống khoảng 1 cốc thôi nhé.
    - Vận động nhẹ nhàng 1 tẹo, xoa bụng hoặc chườm nóng or cho em mèo nhỏ nhắn nằm lên bụng để giữ ấm.
    - Uống Dolfenal 500 - cực kỳ hiệu quả và ko cần tăng liều, tớ dùng gần 1 năm mà vẫn okie cực.
    P.S; Với bạn nào ko thích thuốc giảm đau: uống thử Cao ích mẫu ý, nhưng hình như phải mấy tháng mới có hiệu quả.
  4. larry_darell

larry_darell Thành viên rất tích cực

Cái dạo ấy em đã uống Cataflam, rồi thì bà lằng nhằng đủ kiểu. Nhưng thuốc gì thì thuốc, đến tháng sau lại không còn tác dụng. Mà nói thật, uống thuốc sao cứ phải sau một hồi cả tiếng đồng hồ nó mới có tác dụng chứ kbao h khỏi ngay.
    Em đi tập Yoga lúc đầu là do ng quen dạy cơ bản. Sau đó tự tìm tài liệu và mua sách học, tất nhiên học kiểu đó không thể "tu thành chính quả" đc, vì tập Yoga phải cực kỳ tập trung và đúng kỹ thuật mới hiệu quả cao. Nhưng mà khi mình chuyên tâm, ít ra là tập những động tác cơ bản nhất, rồi mỗi ngày một nâng cấp độ thì rõ ràng là hiệu quả không thấy ngay nhưng em thấy có nhiều biến chuyển. cụ thể nhất là vụ đau bụng này. Có một thời gian do bận quá e không tập đc bỏ khoảng 4 tháng, lại đau trở lại. Tập tuần 2-3 buổi thì lại không đau nữa.
    công nhận là mỗi lần bị trước, cảm giác như mình đi đẻ về ấy. .Mất bao nhiêu sức lực. Giờ khoẻ thay. Đã thế em không bao h ốm vặt nhé. Cả năm nay e không hề cảm cúm, sổ mũi nhức đầu bao giờ, lạnh thế này em vẫn tắm nước lạnh hàng ngày. Khè khè. Nói chung tập Yoga rất tốt.
    Bạn gì ở trên hỏi ấy, có cần thì PM cho mình để lại email, mình gửi tài liệu cho bạn đọc. .
  5. ve_con

ve_con Thành viên mới

ui, bạn lantimxulang giống m` thế. tháng nào cũng như là bị hành hạ vậy. bình thường m` chỉ uống 1 viên Mofen khi bị đau vào hôm đầu tiên thui. Sau đó chịu khó nằm ngủ là khi dậy hết liền. Đau ko thể chịu nổi đc nữa thì uống thêm viên thứ 2. ko hiểu là 1 tháng 1 viên có sao ko nhỉ. Có sợ sau này sao ko nữa. Nhg mà tháng này m` chả thấy gì cả chứ. chậm đến 9 hôm rùi mà tháng truớc thì chậm 7 hum. Có chị nào, bạn nào có kinh nghiệm chỉ cho m` với. trước có 1 đợt m` đi uống thuốc nam thuốc bắc gì đó thì đều với đúng ngày lắm. tính được ngày trúng chóc luôn. giờ đang là tết chắc là nhà thuốc nghỉ mất rùi, ra tết phải đi khám lại, uống lại thuốc mí được
    giờ đang lo quá, 9 hum rùi chưa có gì cả. help me
  6. extraordinary_gemini

extraordinary_gemini Thành viên mới

Nghe mọi người bị đau đến ngất xỉu thương thế Em cũng bị đau nhưng toàn buổi đêm nên không sao, chỉ cần xoa thật nhiều dầu là khỏi vì em ko thích uống thuốc. Mọi người cho em hỏi là có cách nào ngoài uống thuốc để mỗi khi "to be" thì ko bị buồn nôn ko ạ ? Cứ đến lúc tobe là em hay bị buồn nôn kinh khủng, ngửi thấy mùi thức ăn cũng buồn nôn lại còn đau lưng ê ẩm nữa ạ, lúc nào cũng chỉ ước có cái gối bên mình thôi ạ
  7. phamhoangkien

phamhoangkien Thành viên mới

Bạn này nói rất đúng, các bạn nên làm theo, chỉ khuyên mọi người:
    1. Các thuốc mọi người đề cập đến mặc dù rất nhiều tên nhưng chung quy lại chủ yếu về giảm đau chỉ có: Diclofenac và Ibuprofen, và thật sự đúng là 2 thuốc này vẫn rất tốt, và theo tôi các bạn vẫn nên dùng các loại thuốc này. Không nên dùng Paracetamol (panadol, paragin....) vì thuốc này có tác dụng hạ nhiệt nhiều hơn là giảm đau (dùng trường hợp cảm, cúm, sốt). Các thuốc có tên BD khác nhau nhưng có cùng hoạt chất nhìn chung có tác dụng như nhau, các thuốc của VN cũng rất tốt, vì thực ra những thuốc này không đòi hỏi công nghệ cao và VN vẫn làm được rất ổn
    2. Nhưng cơn đau trong thời kỳ kinh nguyệt thường không giống nhau (ở mỗi người và giữa mọi người), nên có thể thuốc này có hiệu quả với người này nhưng lại không có hiệu quả với người kia. Với mỗi người các bạn càng không nên tự thay đổi thuốc hoặc tự ý tăng liều. Giải pháp tốt nhất là kết hợp 3 in 1: Tập thể dục (yoga, ngồi thiền), Dược liệu (Ngải cứu...), và dùng thuốc. Hãy cố gắng làm 2 điều đầu tiên trước khi làm điều cuối cùng, và mỗi lần định tăng liều dùng (như có bạn dùng 4 viên là quá nguy hiểm) thì nên tăng 2 việc kia trước đã. Vào một tháng sau các bạn nên trở lại với liều thấp nhất có thể dùng được, vì cơn đau lúc này đã khác so với tháng trước.
    3. Mẹ là người bác sỹ tốt nhất và quan trọng nhất trong hoàn cảnh này, hãy hỏi mẹ và học cách mẹ vượt qua những khó khăn này như thế nào.
    4. Không nên dùng thêm thuốc giảm co thắt nếu không cần thiết vì mỗi viên thuốc cúng được coi như mỗi viên đạn
    5. Để chữa trị dứt điểm, cũng như mụn trứng cá; thầy giáo tôi có nói: Lấy chồng
  8. blooddonation

blooddonation Thành viên mới

Đối với đau bụng kinh trước tiên bạn nên biết đây là hiện tượng bình thường để đừng quá lo lắng. còn về thuốc bạn cứ ra tiệm thuốc hỏi mua thuốc thuộc nhóm kháng viêm giảm đau hạ sốt không chứa corticoid là được. Lượng thuốc bạn uống chả đáng ngại gì, mỗi tháng lại uống vài viên đừng nên bận tâm quá về tác dụng phụ của nó.
  9. susuhuong

susuhuong Thành viên mới

TỚ CŨNG CÙNG CẢNH NGỘ ĐÂY. CỨ ĐẾN NGÀY NÀY LÀ TỚ KHỔ KHÔNG ĐỂ ĐÂU CHO HẾT. MÀ CÁC ẤY BIẾT KHÔNG, TRƯỚC KỲ KN KHOẢNG 2 TUẦN TỚ LẠI CÒN ĐAU MỘT TRẬN...LÀM NỀN TRƯỚC ĐÃ, KHỔ THẾ CHỚ.
    HÔM TRƯỚC TỚ ĐI KHÁM PHỤ KHOA Ở VIỆN PHỤ SẢN ĐẤY, SIÊU ÂM SIÊU ỌT NHƯNG CUỐI CÙNG CŨNG CHẢ TÌM RA ĐƯỢC BỆNH GÌ, LẠI KÊ CHO TỚ THUỐC TRÁNH THAI.. CƠ MÀ THẤY MỌI NGƯỜI NÓI THUỐC NÀY UỐNG LÀ TĂNG CÂN NÊN TỚ SỢ LẮM, CHẢ DÁM UỐNG.
    THÔI ĐỂ TỚ LẠI UỐNG MẤY THUỐC NHƯ MỌI NGƯỜI CHỈ XEM THẾ NÀO NHÁ. SAO KHỔ THẾ NHỜ, NHỮNG NGÀY NÀY TỚ CHẢ THIẾT GÌ ĐÂU
  10. luongy007

luongy007 Thành viên tích cực

theo ý em thì các bác nên uống cao ích mẫu(loại cao nuớc tốt hơn dạng viên)trước ngày hành kinh 2-3ngày,nguời nào hay lạnh bụng thì thêm ít gừng nướng.ăn thịt rang với Nghệ cũng tốt
    Được luongy007 sửa chữa / chuyển vào 21:30 ngày 24/02/2007