1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nền văn minh Ấn Độ, thành tựu của nền văn minh Ấn Độ và triết học của Ấn Độ? Cùng vào đây trao đổi k

Chủ đề trong 'Học thuật' bởi Voldo, 18/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. superheavytank

superheavytank Thành viên mới

Có chí khí! Lập luận vững vàng chắc chắn, không thể bắt bẻ chỗ nào được. Mỗi tội là chú em toàn dựa trên nền tảng của bọn Tây mũi lõ thôi. Hồi anh như chú em (20,30,40) anh cũng toàn thần phục bọn Tây, cái gì cũng Tây, nhưng sau anh mới biết mình là sai.
    Cái bọn Tây luôn tự cho mình là thông minh, nhưng không thể nào nói là trí tuệ được. Nhiều thằng đoạt giải Nô (beng) lệ mà ngu, có khi đến giá cả ngoài chợ cũng không biết. Chú đừng cười, trước anh cũng như chú, nghĩ rằng như thế mới là hi sinh vì khoa học, mới là vinh quang. Nhưng khi anh gặp các bậc đại trí anh mới biết mình lầm. Các chú có bao giờ so sánh một cái máy tính Pen IV với một con người xem ai tính nhanh hơn không? Bọn Tây cũng thế, càng thông minh thì trí tuệ thường là càng kém, và chỉ nô lệ được những thằng ngu thôi.
    Hình như chú em cho rằng phương Đông chỉ có Trung Cộng? Chú em không biết rằng Ấn, Nhật, Việt,.. đều là phương đông sao? Và chú em biết gì về phương đông thì nói cho anh nghe? Và anh tưởng chú em biết ít như thế nào?
    Su hào hiện nay là hội ngập (đầu) cái gì thế hả chú em? Chú có vẻ biết rõ nhỉ, cho anh biết hội nhập những gì và như thế nào đi mà chú em. Anh chẳng thích văn hoá phương Tây thì việc gì anh phải bỏ dùng internet, việc gì phải sống ở lều tranh? Nếu chú em không thích làm nô lệ thì chú em có dùng nô lệ không? Anh thì tội gì không sử dụng những cái đó chứ? Anh có màng gì thế sự mô mà ru với chả ngủ?
    PS: kem đánh răng đây, anh không có ý miệt thị bọn Tây nhưng mà chú em ngu quá làm hổ danh chủ. Chú em bảo mỗi nền văn hoá đều có chỗ hay chỗ dở thì thật chú em chả hiểu gì, nếu chú em mà chỉ ra được chỗ hay chỗ dở thật thì anh xin chịu chú em.
  2. phicau

phicau Thành viên rất tích cực

Hề hề, bác nói thế làm em giật mình. Chắc em cũng chưa đủ trình để nói chuyện với bác thật. Với vốn kiến thức ít ỏi của em thì em nghĩ thế này: Trong từng thời kỳ lịch sử, mỗi nền văn minh đều có điểm nổi trội. VD:Thời chiếm hữu nô lệ, Phương Tây có vẻ nổi trội hơn phương đông(Văn minh Hy Lạp-Lưỡng Hà phát triển vượt bậc). Đến thời phong kiến, phương Đông nổi trội hơn, đặc biệt là Trung Quốc, bao nhiêu phát minh quan trọng thời này như thuyền bè, súng ống, in ấn...đều do người TQ phát minh. Tuy nhiên, đến khi chủ nghĩa tư bản manh nha thì phương Tây hoàn toàn văn minh hơn. Bây giờ lại đang có sự thay đổi chăng?
    Nhật Bản-theo em được biết- có nguồn gốc lịch sử từ một nhóm người Đại lục di cư sang kết hợp với dân bản xứ, cũng có nền văn hoá khá đặc biệt. Tuy nhiên Nhật ko thể sánh với TQ. Ấn Độ có vẻ quá bí ẩn để khám phá một sớm một chiều. Vì vậy em chỉ mới tìm hiểu được một chút về TQ (gần trước xa sau).
    Em thì rất khoái cái thuyết Âm Dương, chính vì thế em tin rằng cái gì cũng có 2 mặt, cũng có lúc thịnh lúc suy. Vì vậy dù thế nào, em cũng nhất quyết ko tin Phương Đông hơn Phương Tây về mọi mặt, hay ngược lại.
    Dù sao thì cũng chúc bác vui.
  3. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

Lại sai rồi. Người Trung Hoa đã văn minh khi người Hy Lạp còn dã man, bạn ạ. Lời khuyên chân thành: tìm hiểu lịch sử văn minh nhiều hơn. Nói tóm lại là phương Đông luôn có vị trí nổi trội trên mọi mặt của thế giới cho đến khoảng thế kỷ 16 (hoặc 18 - còn tùy). Từ thế kỷ 16 (hay 18) cho đến thế kỷ 20 thì phương Đông tạm thời lánh mặt, và thế kỷ 21 sẽ là điểm trở lại của phương Đông !!!!!
    Đấy, tôi tóm tắt đại khái là thế nhá. Còn chỗ nào không hiểu nữa không ? Cứ tự nhiên phát biểu, nhưng phải trong chừng mực hiểu biết của mình.
    Cần tìm hiểu thêm.
  4. phicau

phicau Thành viên rất tích cực

Thế này có võ đoán quá không hả bác? Rất nhiều người cũng nghĩ như thế này, nhưng họ ko dám khẳng định một cách quá chắc chắn như bác. Nếu bác đã khẳng định như vậy, em tin rằng bác có cơ sở. Vậy bác hãy cho em một vài ví dụ để em còn tin chứ?
    Với vốn kiến thức ít ỏi cùng sự ngu dốt của em, em vẫn chưa hiểu câu "người TQ văn minh khi người Hy Lạp còn dã man" nghĩa là gì. Bác có thể cho em một sự so sánh, lý luận và dẫn chứng hợp lý được không?
    Thật sự em thấy bác rất giỏi khi đặt được cho mình cái title quá hợp. Nếu câu chữ của em quá khó hiểu với bác, em vô cùng xin lỗi. Đơn giản em chỉ muốn nói trong 3 nền văn minh, nền văn minh Nhật tất nhiên ko rộng bằng văn minh TQ(vẫn có chỗ đặc sắc riêng), nền văn minh Ấn Độ quá bí ẩn để hiểu một sớm một chiều. Vì vậy em chọn văn minh TQ để tìm hiểu đầu tiên chứ ko phải Nhật hay Ấn Độ. Em chẳng có ý so sánh này nọ gì cả. Mong bác hiểu.
    Cần tìm hiểu thêm.
    [/QUOTE]
    Em cũng nghĩ là em sẽ phải tìm hiểu thêm, thêm rất nhiều. Có điều 2 mặt của một quá trình là ý tưởng cơ bản của thuyết Âm Dương, mà thuyết Âm Dương lại khởi nguồn từ chính phương Đông. Hay là thuyết Âm Dương có vấn đề?
  5. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

Về Trung Quốc và thế kỷ 21:
    (1) Yếu tố con người là yếu tố quan trọng nhất sẽ mang Trung Quốc lại vị trí siêu cường. Người phương Tây thường nói, người châu Á là một giống người siêng năng. Nhưng điều này đặc biệt đúng nhất với người Hoa. Nếu đã qua Trung Quốc rồi, chắc chắn chú em đã thấy đường phố ở bên đó giống như cái tổ kiến, một mặt vì số đông đã đành, nhưng chủ yếu là vì mọi người trên đều cặm cụi làm việc. Thật là khác xa so với sự hờ hững của Ấn Độ hay sự lãnh đạm của các nước Hồi Giáo ! Hơn nữa, ở Trung Quốc không có bầu không khí đòi hỏi như ở Tây Phương, nơi mà người ta luôn muốn sự giúp đỡ từ phía chính phủ khi làm bất cứ việc gì. Ở châu Âu, người nghèo không hăng say kiếm ăn như ở Trung Quốc, mà họ dựa vào những trợ cấp xã hội là chính.
    Ngoài ra, người Hoa cũng rất nổi tiếng nhờ đức tính đoàn kết và tinh thần thực tiễn, tự lập. Trung Quốc là quốc gia duy nhất trên thế giới mà vốn của các doanh nghiệp vừa và nhỏ không dựa dẫm vào các ngân hàng lớn. Nên biết rằng nền kinh tế nhiều nước Đông Nam Á hiện nay phần lớn nằm trong tay cộng đồng người Hoa (và không những ở Đông Nam Á, mà còn ở châu Phi, ...). Cộng đồng Hoa kiều hiện nay là một trong những thế lực tài chính mạnh nhất thế giới.
    (2) Nhưng yếu tố lịch sử cũng quan trọng không kém. Cho đến năm 1000, Trung Quốc luôn luôn đứng đầu thế giới về PIB lẫn về PIB bình quân đầu người. Trong một phần lớn của thiên niên kỷ thứ nhì, Trung Hoa tiếp tục giữ vai trò chủ đạo kinh tế thế giới, và mãi cho đến thế kỷ 18 (điều này tôi cảm thấy cần nhắc đi nhắc lại vì nhiều người "hay quên") thì châu Âu mới vượt lên dẫn đầu về khoa học và giao thương. Như vậy, Trung Quốc hoàn toàn có cơ hội vững chắc để vươn lên dẫn đầu trở lại.
    Và có nhiều dấu hiện báo hiệu sự trở lại này. Trung Hoa đã mở cửa và tiến vào thời kỳ hiện đại chỉ trong vòng một thế hệ. Năm 1949, tuổi thọ trung bình ở Trung Quốc là 35 tuổi. Ngày nay nó đã là 71 tuổi - tức đã nhân đôi ! Thiết nghĩ không cần dẫn chứng nhiều hơn, vì trên Internet những thống kê thế này nhiều lắm.
    (3) Sự can thiệp sáng suốt của chính phủ.
    vân vân và vân vân... Nói chung là nếu chưa cảm thấy thuyết phục, bạn cứ việc đưa ra những phản ví dụ rồi tôi sẽ bàn tiếp, chớ nói khơi khơi kiểu này khó và rộng lắm.
    Vâng. Bạn nên nỗ lực diễn đạt khá hơn.
    Vâng nhưng bạn đưa âm dương vào nguyên tắc "không có nền văn minh nào là hoàn chỉnh", thật là không đúng chỗ.
  6. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tôi thì chỉ thích Phương Tây ở điểm họ đã phát minh ra nền Dân Chủ cùng những qui luật về vật chất và xã hội, nhất là các phương tiện truyền thông như báo chí chẳng hạn, nới mà mọi người đều có cơ hội thể hiện tư tưởngcủa mình.
    Thử hỏi nếu không có nền Văn Minh Phương Tây thì có lẽ xã hội Phương Đông, trong đó có VN có chỉ là những triều đại phong kiến chém giết lẫn nhau, hết triều đại này đến triều đại khác mà thôi.
    Nếu người Trung Quốc phát minh ra hệ thống đo lường thì có lẽ họ đã thống trị thế giới lâu rồi.
  7. superheavytank

Thử hỏi nếu không có la bàn thì có lẽ nền Văn Minh Phương Tây đâm đầu xuống biển lâu rồi
    Nếu người phương Tây phát minh ra la bàn có lẽ họ đã thống trị thế giới lâu rồi
  8. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vậy bác có thể cho biết cụ thể ai là người phát minh ra la bàn để người ta còn trả tiền bản quyền.
  9. qwertzy2

qwertzy2 Thành viên mới

???????????????????????????????????????????????
    Lại bi bô gì nữa đấy ???????????
  10. superheavytank

Bạn Tran_Thang này, cho tôi hỏi thế trước kia người Trung Quốc lấy gì làm đơn vị để trao đổi vậy bạn?