1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu được chọn lần thứ hai

Chủ đề trong 'Hải Dương' bởi yendieu, 26/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Nếu được chọn lần thứ hai

Có một số điều trong cuộc sống, sự nghiệp, tình yêu,... mà đôi khi chúng ta phải lựa chọn. Lựa chọn ấy có thể đúng, sai, hoặc cái sự đúng sai ấy chỉ phù hợp trong một phạm vi nhất định, một không gian nhất định, một thời điểm nhất định.

Nếu được lựa chọn lần thứ hai, bạn sẽ làm gì?

Topic này được lập ra để các bạn trẻ kể những câu chuyện đời và rút ra bài học cho bản thân và người khác.

Tôi xin bắt đầu bằng một (vài) câu chuyện của chính mình
  2. yendieu

L
    L là gì? Love, Life hay Lust?
    Với tôi, L là tình yêu, là đam mê, là khao khát. Tất cả mọi thứ về L tôi đều biết tường tận và hơn thế.
    Hơn một lần, Nhân bảo, "If you like something, go for it, fight for it". Tôi đã thực sự went for L. Vậy mà, tôi đã không chọn L. Tôi đã chọn điều phải làm để đánh đổi lấy điều mình yêu. Ngay giây phút đó, tôi biết mình đã là một người thực sự trưởng thành và chín chắn.
    Chiều hôm nay Minh gọi điện. Hình như đây là lần thứ hai chúng tôi liên lạc, kể từ khi Minh không còn làm ở B. Lần trước, tôi hỏi Minh về L. Lần này Minh gọi cho tôi là vì L. "Em gọi điện cho nó đi, nó đang cần..."
    Minh ạ. Em đã lựa chọn một con đường khác. Nếu được lựa chọn lại, em vẫn không chọn L.
    Tình yêu vẫn ở đó. Ôi, lần thứ hai phải từ chối tình yêu của mình. Đau lòng lắm thay!
  3. Silent_knight

Silent_knight Thành viên rất tích cực

Chưa hiểu ý bạn, bạn "chọn điều phải làm để giành được điều mình yêu" hay "đánh đổi điều mình yêu để làm việc phải làm" . Quan trọng là tình cảm của bạn thế nào thôi.
  4. yendieu

Có nghĩa là: chọn hoặc điều đúng/ phải làm hoặc điều mình yêu.
    Tôi đã chọn điều phải làm.
    Theo như văn cảnh là hối tiếc nhiều, cho nên gọi là đánh đổi điều mình yêu để chọn điều phải làm.
  5. onggiachayratnhanh

onggiachayratnhanh Thành viên rất tích cực

So sad ...
  6. Silent_knight

Silent_knight Thành viên rất tích cực

Trong cuộc đời không có cái đúng hay không đúng, phải hay không phải, chỉ là nên hay không nên thôi.
    Mình chưa hiểu trong hoàn cảnh của bạn nên không hiểu được điều phải làm của bạn lớn lao như thế nào. Mình chỉ biết tình cảm là do tự con người nhưng không phải vì thế mà hi sinh từ người này mang ban phát cho người kia. Thú thực khi xem những dòng đầu tiên của bạn mình lại liên tưởng đến một tình huống trong phim "ban mai xanh", hy sinh tình cảm của một người đem ban phát cho người kia và cuối cùng thì cả 3 người cùng đau khổ, như thế thật không nên..... liệu mình có quá thực dụng không nhỉ????????? Theo mình với tình cảm thì phải sống thật với chính mình, không nên huyễn hoặc, mình lớn không không phải do mình tự nhận xét hay một vài người hưởng ứng cho mình mà do những gì mình làm được cho người khác. Làm sao dung hoà được mọi điều trong trong cuộc sống, khó quá nhỉ, có điều không nên là người khởi đầu cho một nỗi đau...
  7. thanhk43

thanhk43 Thành viên mới

Em đứng giữa 2 dòng nước... biết chọn dòng nào đây ? Hay em lại là người để 2 dòng nước kia ngày một cạn kiện.. để rùi thành con suối khô !.
    Cũng khó để mà định nghĩa cái điều nào ĐÚNG hay cái điều nào Phải Làm.
    Mong bạn chọn đúng con đường mình đi .
  8. nguyenk36

nguyenk36 Thành viên rất tích cực

"Nếu được chọn lần thứ hai"? Điều đó có nghĩa là "never happen" Vậy tại sao không cố gắng để những điều hiện tại có ý nghĩa, để không phải nói đến chữ " nếu như". Với tôi "SỐNG LÀ KHÔNG HỐI TIẾC".
  9. vinhvinh

vinhvinh Thành viên mới

Há há , bác Thọ là fan của Fanlong bên ktqs rồi.
  10. yendieu

Ước gì tôi chưa bao giờ mơ ước sống cuộc sống của một người bận rộn.
    Ước gì tôi chẳng có những khát khao mạnh mẽ để thành công.
    Khi ấy, có lẽ đời tôi hẳn đã bình lặng lắm