1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu không có gì bạn sẽ làm thế nào?

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi vutheanh, 23/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vutheanh

vutheanh Thành viên mới

Nếu không có gì bạn sẽ làm thế nào?

Hi các bạn,

Chắc cũng có một lúc nào đấy bạn đã nghĩ như vậy "mình chẳng có gì để lập nghiệp cả", hãy nghĩ kỹ lại nhé, bạn có rất nhiều thứ đấy:

1. Bản thân bạn: bạn tồn tại, nghĩa là sự tồn tại của bạn có lý do của nó, hãy sử dụng phần giữa hai tai của mình.

2. Gia đình : những người giúp đỡ bạn về tinh thần và vật chất. Bạn sẽ có lúc bi quan cho là những người trong gia đình chẳng giúp gì bạn thực tế cả, nhưng rồi bạn sẽ thấy...

3. Ý chí: các bạn nhớ là có 3 loại người: một là ngồi đợi cơ hội đến, hai là đi tìm cơ hội và ba là tạo ra cơ hội. Loại người thứ ba thường rất thành đạt. Bạn có muốn như họ không? vậy thì hãy tự tạo ra cơ hội cho bản thân.

Còn nhiều nữa...
    Tóm lại, chúng ta có rất nhiều nguồn lực mà chúng ta không biết hoặc không tận dụng hết. Tìm một nơi vắng lặng và thử suy nghĩ nhé.

Chúc thành công
    Thế Anh
  2. 4voimamut4

4voimamut4 Thành viên mới

Chào bạn vutheanh, chủ đề bạn viết thật là thú vị, vì ngoài những người tàn tận hoặc bị tai nạn, hay bị nhiễm chất độc mầu da cam thì mọi người đều có cấu trúc phần cứng cơ bản như nhau nhưng quan trọng là cách sử dụng như thế nào mới là vấn đề! Vì trình độ văn hóa không quyết định sự thành công hay thất bại mà ở yếu tố khác vì có những người có trình độ nhưng vẫn chưa thành công.
    Vâng bạn nói khá chính xác vì bản thân mỗi chúng ta được sinh ra là đã chiến thắng khá nhiều rồi thế nên để tồn tại được lại nhờ vào công của nhiều người nữa rồi để thành công được lại cần phải cố gắng nhiều hơn nữa ở chính bản thân con người đó. Dẫu biết là như thế nhưng làm sao để thành công bằng chính khả năng của mình đó mới là vấn đề của mỗi chúng ta. Không biết các bạn thì thế nào còn tôi thì cho rằng mỗi một con người đều mang trong bản thân họ một tố chất để thành công nhưng do họ không sử dụng đúng cái tố chất đó nên họ phải đi tìm hoài trên con đường cuộc sống, vậy nếu là bạn hay là tôi thì chúng ta sẽ làm gì khi phát hiện ra mình đang đi sai đường liệu chúng ta có đủ can đảm để phá bỏ tất cả để làm lại từ đầu và trở lại là chính mình hay không? Cái gì thì cũng có giá của nó! Thế nên bạn có chấp nhận trả giá để có được "cái gì đó" vào thời gian tới không? Nếu bạn nói không thì có lẽ bạn đã chọn nhầm box rồi, còn có thì bạn hãy cam đảm lên để hành động theo tiếng gọi của chính bản thân bạn vì chỉ có bạn mới biết rằng bạn có khả năng gì hơn người khác . Ôi tôi nói nhiều quá, vấn đề là bạn có thích sáng tạo lại bản thân không? Vì không có gì là hậu quả của một quá trình sống trước đó nhưng không có nghĩa là chúng ta đã sai và sẽ sai rồi lại tiếp tục sai mà lại bạn đang chuẩn bị cho một tương lai đẹp đẽ và lúc nào bạn không thể sai thêm được nữa thì thành công của bạn đến rồi đấy!!! Vấn đề là bạn vẫy tiếp tục hành động cho dù nó vẫn cứ sai, liệu ai là người làm được điều này bạn có biết người đó ở đâu không??? - - - - -
  3. hoctro_vn

hoctro_vn Thành viên mới

Cái này bạn viết hay quá, nhưng thế nào là người tạo ra cơ hội vậy, bạn có thể định nghĩa cho mình với được không, thanks nhé.
    (tại vì mình chưa bao giờ nghĩ là có thể tạo ra được cơ hội cả, chỉ có thể chuẩn bị để không bỏ lỡ cơ hội thôi )
  4. allhighgod

allhighgod Thành viên mới

Hì! Nếu không có gì cả thì vào cái topic chứng minh ta là người nghéo kiết xác của Drek để chứng minh đi!
    Cuộc sống trong tay ta! Nhưng buồn cưòi là ở chỗ, chúng ta không một mình! Hãy xem xét những gì mà chúng ta có thể nắm bắt được! Nhưng nắm được rùi thì cũng phải thả ra thui! Hik! hik! Chẳng có gì là tự nhiên có sẵn cả! Hơ hơ ...
  5. vutheanh

vutheanh Thành viên mới

Hi voimamut,
    Thất bại là mẹ của thành công! câu này chắc bạn biết rành lắm phải không, vấn đề là tính hiếu thắng của con người làm cho mờ mắt, bản thân tôi cũng phải mất 3 năm để thoát ra khỏi một cái hố do tự mình đào. Đau, nhưng mà thấm.
    Tôi có đọc một cuốn sách ebook "Poor Dad and Rich Dad ", trong đó có nói rằng nên phá sản trước 30 tuổi vì như thế còn có thời gian làm lại,
    Nhưng tôi lại cũng thấy một người bạn vong niên của mình, anh ấy 42 tuổi, đang làm lại từ đầu cơ nghiệp của mình từ 2 bàn tay trắng và nếu bạn có đọc báo Tiền phong gần đây, bạn sẽ biết một tỷ phú mà 4 lần bị vào tù, và 4 lần ông làm lại... và lại trở thành tỷ phú.
    Vậy nên tôi nghĩ không có tuổi cho sự giác ngộ.
    Rất vui được trao đổi với bạn
    Thế Anh
  6. vutheanh

vutheanh Thành viên mới

<BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:
    Cái này bạn viết hay quá, nhưng thế nào là người tạo ra cơ hội vậy, bạn có thể định nghĩa cho mình với được không, thanks nhé.
    (tại vì mình chưa bao giờ nghĩ là có thể tạo ra được cơ hội cả, chỉ có thể chuẩn bị để không bỏ lỡ cơ hội thôi )
    [/QUOTE]
    Bạn có một chút tự ti đó, hoặc có thể bạn chưa nhận rõ được chân sự việc đó thôi. Tôi đảm bảo với bạn là bạn đã từng tự tạo cơ hội cho mình rồi. Có thể nó là những việc rất thông thường nên bạn không để ý. Tôi nêu ra một số nhé:
    Bạn đi học thêm một kỹ năng, ví dụ như học thêm tiếng Anh hoặc tiếng Pháp, vậy là bạn đã tự tạo thêm cơ hội cho mình. Tất nhiên là cơ hội chỉ thực sự trở thành sự thành đạt nếu bạn có kỹ năng tốt. Vấn đề ở đây là nếu bạn có khả năng về ngoại ngữ thì bạn mới đào sâu vào lĩnh vực này.
    Ngoài kỹ năng - nghề nghiệp ra một điều khác cũng quan trọng không kém là kỹ năng giao tiếp và kỹ năng quản lý tài chính.
    Hèm hèm, c''est tout 4 today
    Thế Anh
    PS. Tôi cũng là một người mới ngộ ra thôi, nếu các bạn đang tìm bước lập nghiệp muốn trao đổi, hay là ta tổ chức một buổi nói chuyện ?
    Được vutheanh sửa chữa / chuyển vào 03:06 ngày 25/02/2005