1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu không phải là chủ thể đặc biệt thì cấu thành tội gì đây?

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi thang1699, 23/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cuoihaymeu

cuoihaymeu Thành viên quen thuộc

Em hiểu đúng rồi đấy, thế này chắc là sinh viên giỏi rồi
    Khóc như thiếu nữ vu quy
    Cười như anh khoá hỏng thi về làng ...
  2. satthutinhdoi

satthutinhdoi Thành viên mới

To bác cuoihaymeu : bác nói rõ ràng quá rồi cảm ơn nhé
    to bác Hoainam: "làm nạn nhân có thai" theo em chỉ là 1 trường hợp tăng nặng cụ thể thôi , chứ không có chỉ người phạm tội phải là nam ,nạn nhân phải là nữ
    Ở ĐTLÁ nam, người nam không thể có thai, nhưng bị 1 người nam khác hiếp thì không phải là nạn nhân à
    các bác đã nói chủ thể của tội này là chủ thể đặc biệt . nhưng em có cơ sở nghi ngờ điều này , các bác post tài liệu của các bác rồi em sẽ đối lại = tài liệu của em
    ------------
    Trong điều văn của điều 111 đã thể hiện hành vi g.iao c.ấu là dấu hiệu bắt buộc. Thông thường đối với các tội cấu thành về hình thức điều văn của điều luật thường dùng từ "nhằm" để chỉ mục đích của người phạm tội : ví dụ tội phản bội tổ quốc (điều 78), tội bạo loạn (điều 82), tội hoạt động phỉ( điều 83)...Vậy tội này là tội cấu thành vật chất
    Còn về nguyên nhân hậu quả điều kiện , em không rõ ý bác constancy lắm nhưng theo em g.iao c.ấu vừa là hành vi vừa là hậu quả, cho nên bị gi,ao c.ấu không bao giờ là kết quả của hành vi g.iao c.ấu mà là kết quả của hành vi dùng vũ lực. đe dọa dùng vũ lực...
    Em đang dùng tài liệu : bình luận khoa học hình sự của Đinh Văn Quế ở đây có ghi nhiều ý kiến khác nhau về tội này , trong đó có ý kiến của các bác nhưng vì các bác đưa ra rồi nên em đành đưa ý kiến ngược lại, không phải em chưa học hình sự nên em cãi ngang với các bác đâu
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau
    Về nhà ấy có bị đau không nào
  3. tulawyer

tulawyer Thành viên mới

Chắc chú em này còn non nớt quá, suy nghĩ kỹ trước khi nói nhé!
  4. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

thế là cái vấn đề nhạy cảm này thu hút nhiều người ghê, nhưng đến giờ chỉ toàn nam giới thôi, nữ giới biến mất tiêu rồi.
    Về nạn nhân, cứ dưới 14 tuổi thì giao cấ u có hay không có sự đồng ý cũng là hiế p dâm. Nạn nhân có thể là Nam và kẻ phạm tội có thể là nữ.
    Về hành vi: cần phải xem lại thuật ngữ Giao Cấ u trong các cuốn từ điển. Có lẽ hiểu theo nghĩa cổ điển là việc "tạo ra con người" không còn chính xác trong xã hội hiện nay khi mà các bác kể ra các kiểu. Tuy nhiên, cần quay lại ban đầu: Tại sao hành vi "truyền thống" đó người ta lại coi là hiê p dâm, để từ đó lý giải hành vi nào trong các hành vi mà moingười liệt kê là phạm tội hiê p dâm.
    Vài ý kiến, gửi mọi người.
    Thân mến
    Khi tôi sinh ra, mọi người cười, riêng tôi khóc
    Sống làm sao khi tôi chết đi, mọi người khóc, riêng tôi cười
  5. satthutinhdoi

Tại mấy bác nữ hay e ngại lắm, mấy bác nam bàn luận 1 hồi là mấy bác nữ không dám vô đâu
    Em thấy có 1 điểm lý thú nữa là : làm thế nào để xác định độ tuổi của nạn nhân đối với tội h.d.âm trẻ em
    Việc xác định độ tuổi dựa trên giấy khai sinh, nhưng nếu mất giấy khai sinh hay có cơ sở để nghi ngờ giấy khai sinh có lầm lẫn thì sao ạ :
    có 2 luồng ý kiến khác nhau
    1+ nếu không có ngày sinh thì lấy ngày cuối cùng của tháng đó , nếu không có tháng thì lấy tháng cuối cùng của năm đó:-> cách tính này bất lợi cho người phạm tội
    2+ Nếu không biết ngày sinh thì lấy đầu tiên của tháng đó , nếu không biết tháng thì lấy tháng đầu tiên của năm đó --->cách tínyh này có lợi cho người phạm tội
    Không biết giữa 2 cách tính , các bác thấy cách tính nào hợp lí hơn
    Nhưng cả 2 cách tính đều không đề cặp đến việc tính toán năm sinh, nếu ta dùng mọi biện pháp mà không xác định được năm sinh của bị hại thì làm sao các bác nhẩy
    cái tội này rắc rối quá các bác nhỉ
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau
  6. Constancy

Constancy Thành viên mới

Cái này mình tưởng trong Bộ Luật dân sự có nói cơ mà satthu nhỉ? Ngay phần đầu ý.

No sign!!!
  7. satthutinhdoi

UH, em có tìm rồi, nhưng không thấy
    Chỉ thấy có xác định tuổi của bị cáo thôi , không thấy nói đến bị hại
    Box mấy hôm nay hơi buồn bác nhỉ
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau
  8. satthutinhdoi

em thử liệt kê các kiểu quan hệ , các bác cho ý kiến nhá
    Quan hệ bằng miệng ( không là g.iao c.ấu được chỉ là d. ô thôi)
    Quan hệ truyền thống ( khỏi nói)
    Quan hệ bằng dụng cụ sinh lý ( vì nó mô tả quan hệ truyền thống nên nó cũng là g.iao c.ấu)
    Quan hệ qua đường h.môn ( g.iao cấu chứ nhỉ )
    Vài ý kiến , mong được thỉnh giáo các bác
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau
  9. No-fear

No-fear Thành viên rất tích cực

Tớ nghĩ vấn đề nên chốt lại ở đây, không nên bàn quá nhiều về cái này - "cái gì lạm dụng quá nhiều, bàn tới quá nhiều cũng trở nên nhàm chán và quá lố". Huống hồ đây lại là vấn đề mà ko phải ai cũng thích bàn và thích đọc nó.
    Đây là lần cuối cùng tớ trình bày về vấn đề này nhé.
    Theo tớ, luật nên quy định, dù có thực hiện hành vi gia.o cấu kiểu gì (vào đâu đi chăng nữa), điểm mấu chốt và quan trọng là mục đích của việc thực hiện hành vi giao cấ.u.
    Giao cấ.u với mục đích nhằm thoả mãn tình dụ.c (đạt tới cực khoái hoặc nhằm mục đích cực khoái trong QHTD).
    Như vậy, bất kể gia.o cấu theo kiểu gì, chỉ cần chủ thể có hành vi sử dụng vũ lực hoặc đe doạ sử dụng vũ lực ngay tức khắc làm tê liệt nạn nhân --> để thực hiện hành vi gi.ao cấu trái ý muốn của nạn nhân (các kiểu có thể liệt kê gia.o cấu quy định trong luật có thể được thiết kế theo kiểu loại trừ) là cấu thành tội phạm (bất kể đạt hay chưa đạt).
    Cần quy định thêm cả trường hợp nam đối với nam, nữ đối với nữ và nữ đối với nam.
    Hết.
  10. satthutinhdoi

To bác No_Fear
    Trước khi bác chốt lại bác có thể cho ý kiến về việc xác định độ tuổi của người bị hại được không , vấn đề này giáo trình cũng chỉ nêu ra chứ chưa giải thích , hình như nó cũng đang đợi hướng dẫn của toà tối cao hay sao ấy
    Việc xác định độ tuổi của người bị hại không chỉ quan trọng trong tội này mà còn rất cần thiết đối với 1 số tội khác liên quan đến trẻ em như tội giết trẻ em chẳng hạn
    Em thì cũng có ý kiến riêng nhưng với 1 người tư vấn luật như bác , bác nêu ý kiến của mình cho những sinh viên như em được học hỏi
    nếu được bác giải thích thì đây sẽ là 1 trong vài topic ít ỏi mà chúng ta tranh luận tới cùng
    Vậy trước khi chốt hạ, bác giúp luôn dùm em cái vụ này luôn nhá
    Mong được chỉ giáo
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau