1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu mỗi người có thêm một cơ hội nữa thì sao? – please help me!!!

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi timcautraloi, 18/10/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sututam

sututam Thành viên mới

thực sự thì, tôi cũng từng giống như pác.
    tối với bạn gái cũ yêu nhau không được lâu như pác ( 6 năm, quả là thời gian dài ). sau khi tốt nghiệp bạn gái tôi về quê dạy học, ổn định công việc ( 2 chúng tôi cùng quê ),em làm gần nhà tôi, bố mẹ tôi thì vô tư, bố mẹ em ấy cũng vậy.
    Nhưng khi ổn định cv, em nó bắt đâu muốn lấy chồng, còn cái nghề của tôi thì phải lang thang đây đó, về tiền bạc thì nói chung là cũng kiếm được, nhưng tại thời điểm em nó đòi cưới thì tôi chưa đủ lực, tôi hẹn em nó cho tối 2 năm thôi, tôi sẽ đủ lực để xây dựng tổ ấm với em,
    lúc đầu thì em nó ok, nhưng sau đó, khi tôi đi xa, ở nhà nhiều thằng " tử tế" lăng xăng, rồi bố mẹ, anh chị em nó nói ra nói vào, rồi em nó sợ khi tôi đủ lực, tôi ko lấy em nó, rồi thì...
    thế là, tôi đành nâng chén rượu mừng cho người yêu tôi.
    vì thế
    tôi mới khuyên bác,
    một là bác cưới luôn, sau này dù sướng hay khổ, bác hãy gồng minh mà chịu
    còn không thì bỏ đi, vì em nó khong đợi bác đâu
    còn thì, tôi ko hiểu tại sao pác lại bảo ra đi là hèn.
    Mỗi người đều có nhưng mưu cầu hạnh phúc cho riêng mình.
    Chẳng có gì là hèn, nếu như ta mong muốn gây dựng một gia đình hạnh phúc hơn, yên ấm hơn dù là với bạn gái bác bây giờ, hay là với ai đó sau này
  2. cong050

cong050 Thành viên tích cực

Mịa, các chú trật tự nào, ca này nặng đấy, có thể nặng nhất từ trước tới giờ đấy.

Nói thực tình thì đầu tiên phải chia buồn với cậu và gái nhà cậu, mới tét mắt ra là đã vồ lấy nhau rồi, liên tục 6 năm liền không biết thế nào là tán tỉnh trai gái, chim chuột các kiểu khác. Vậy đây sẽ là nguy cơ đầu tiên của cô cậu. Vì bất kỳ lúc nào khi một người khác làm cho các cô cậu thấy những điều các cô cậu chưa thấy thì việc thay đổi diễn ra ngay lập tức, ngày xưa có câu "trẻ không chơi già mất nết" là vậy.

Nguy cơ thứ tiếp như cậu đã trình bày, hoàn cảnh gia đình văn hóa sống khác nhau hoàn toàn, cái này cực kỳ quan trọng trong hôn nhân, bao nhiêu chuyện về con dâu mẹ chồng cũng đều do nó mà ra cả, tớ éo phải nói là hôn nhân phải môn đăng hộ đối gì, nhưng chính cái đó đã làm cho con dâu hiểu mẹ chồng và ngược lại, nguy cơ này sảy ra thì hạnh phúc tương lai của gia đình cậu sẽ bay mất, cần cân nhắc kỹ.

Nguy cơ thứ 3 chính là cậu, cậu éo biết gì hết, éo biết dạy vợ luôn, để một con người yêu cả năm mới đến nhà 1,2 lần, đã éo có thiện cảm rồi còn thế, muốn là con dâu hả, đừng có mơ.

chính vì vậy, các nguy cơ này xác định mọi việc éo phải trong tay cậu, tương lai cô cậu vẫn thuộc về các ông bố bà mẹ, thuộc về thằng đàn ông chuẩn bị bước vào đời cô ấy. Vậy nên nếu cậu cố sát mà xông lên giành tương lại về tay mình thì tương lai sẽ diễn ra thế này:

Cậu chuẩn bị một mớ dây thừng, một đống thuộc chuột. Đứng trước mặt bà già "không cho cưới con sẽ hi sinh"

Đám cưới, éo vui vẻ gì, bà già cậu chỉ muốn làm cho xong chuyện. Nhà gái cũng chỉ ráng theo cho con nó vui.

Về nhà, con dâu nấu cơm, hơi cháy chút xíu, chuyện bé xé ra to, bà già sảng một câu cho bõ tức (vì bị ép cưới) : "con nhà đàng hoàng có bao giờ nấu chay cơm đâu."
    Vợ rấm rức nước mắt chạy vèo lên phòng, đóng rầm cửa, cậu làu bàu bà già mấy câu, chạy theo vợ, hai vợ chồng vừa mất bữa cơm vừa mang nặng lòng. Sống vậy được mất bữa hả cậu.

Cậu thấy đó, ráng theo tương lai để mang hạnh phúc cho người yêu, nhưng có thật là thế không, hay chỉ mang uất ức cho người ta,. Tớ không khuyên cậu làm gì cả, chỉ có cậu mới biết cậu nên làm gì, nhưng hãy làm gì để tốt cho tất cả mọi người, tốt cho bố mẹ cậu, gái của cậu, và chính cậu nữa.
  3. sututam

sututam Thành viên mới

chết cười với pac cong050
    hi hi
    pác ơi
    thế nều chủ top đủ xiền mua nhà ở riểng thì sao nhỉ
  4. dangkhauchi

dangkhauchi Thành viên mới

Theo quy trình vẫn làm thì :
    1. Lí Trí gạt mọi lựa chọn ngu ngốc
    2. Đạo Đức gạt mọi lựa chọn nhẫn tâm
    3. Để Con Tim lãnh đạo với đống còn lại
    Đọc sơ qua ca này em thấy... nói chung chẳng biết thế nào, nhưng chân thành mà nói thì bác và cô ấy nên cho nhau con đường khác dễ đi hơn
  5. Fixed

Fixed Thành viên mới

Còn theo kn thì.. yêu nhau lâu đến vậy, lúc có biến cố thì thường kết quả là chia tay. Trong tr.h này, gái nó cảm nhận trước vđ rồi nên nó mới thốt ra như vậy nên khả năng xảy ra rất cao là chia tay. Chưa có qhtd thì may ra còn giữ đc, kiểu như là còn có "gì đó" phải cố gắng, phải tiếp tục, có gì đó để đạt đc.

Tr.h mà mình biết là yêu nhau 4 năm, sống như vợ chồng, đến khi thằng kia về quê lo việc cho 2 đứa rồi tính chuyện cưới, nhỏ này còn ở sg đi làm tiếp, đợi đến khi thằng kia xong việc thì về luôn. 2 tháng là bắt đầu có chuyện..kéo dài đến tháng thứ 5 là chia tay, vì con này đã có thằng khác

Nếu chưa qhtd, khi có ai đó ve vãn bên nó -> nó nghĩ ngay đến mình mục đích là khoe, thứ 2 là cơ chế "automatic protector" trong di truyền và đc học của con gái, lúc này theo mình nhìn nhận, có người ve vãn nó thì nó càng muốn lánh xa họ và tiến gần đến mình hơn.
    Khi đã có qhtd rồi, đã hiểu hết chuyện trai gái rồi, lúc này điều mà gái nó nghĩ tới là đám cưới, là gđ, là hp. Khi có ai ve vãn thì trong đầu nó sẽ có ý nghĩ muốn tìm hiểu cái mới, ko chủ động nhưng thôi thúc trong lòng nó muốn có sự lựa chọn thứ 2, và khi nó bắt đầu "cho phép" thằng khác tìm hiểu thì dẫn tới qhtd là chuyện bình thường, rất dễ nữa là khác. Bởi vì nó nghĩ, mất rồi thì đố cha thàng nào biết bà có làm hay ko, khi đã làm rồi thì nó sẽ thấy áy náy, thấy có lỗi -> lỡ rồi thì cho cùi luôn, và "cái mới" lúc nào cũng có ưu thế hơn "cái cũ". Nếu bác nào tinh ý một chút, gái ngoại tình là sẽ nhận ra ngay!

Nên rút lại, muốn cưới e nó thì lấy trước khi để biến cố xảy ra, nếu ko thì chủ động chấm dứt nó để sau khỏi phải mang nhục, khỏi phải đau lòng. Nói cách khác là muốn đi xa (2 năm) mà bắt e nó chung tình là rất khó, trong tìm thức của bạn thì cảm thấy nó rất dễ vì bạn đã biết rất nhiều từ PHIM, đặt biệt là phim HK, phim HQ. Thực tế là thấy rất nhiều tr.h đợi vài năm hoặc thằng kia lấy vợ khác hoặc thằng này bị cắm sừng.

Một cách khác nữa là bắt e nó theo mình vào Nam, nhưng đoán rằng bạn này ko làm đc như thế đâu. Nếu bạn muốn tìm gái khác thì tham khảo ý kiến bác CôngNgủ post đó
  6. iemlahunter

iemlahunter Thành viên rất tích cực

Đọc lại bài viết của bạn, mình thấy có 1 điểm mâu thuẫn.

- Bạn nói là bạn rất hiểu cô ấy, rằng hai người rất hòa hợp.
    - Tuy nhiên khi cô ấy "đề nghị" hay là chia tay, bạn không có đủ tinh tế, nhạy cảm để biết rằng cô ta nói có giống như nghĩ không --> nghĩa là hoặc bạn và cô ta chưa hòa hợp như bạn nghĩ, hoặc là trình bạn quá non.

--> Kinh nghiệm cho anh em: Có chú nào cứ bảo là gái nó khôn, mềnh xin khẳng định là chả có con nào khôn hết, chỉ có những thằng ngu không hiểu rằng trong đầu bọn gái toàn là bã đậu mà thôi =))
  7. timcautraloi

timcautraloi Thành viên mới

Ây za, mọi người đi đâu hết roài. Có ai đã từng giống như tui không? ^^
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Đọc ý kiến của bác em cũng thấy đau đau. Đấy là một ý kiến đóng góp tích cực. Xin chân thành cảm ơn bác. Còn gì chỉ dạy xin bác tiếp tục góp ý ạ!^:)^
    Thật ra mình không phải là không hiểu đâu, tuy là mình chưa được tinh tế lắm trong nắm bắt tâm lý người khác. Tính mình lại thường đánh giá sự việc một cách khách quan nên mới nói cô ấy như vậy.
    Mong bạn có những quan điểm tôn trọng phụ nữ!
    Một số bác khuyên em là: "trước khi biến cố xảy ra thì cưới luôn đi cho nó chắc"
    Thưa các bác, cưới bây giờ thì lấy cái gì mà sống. Là đàn ông cả, các bác cũng thừa hiểu là nếu chưa có sự nghiệp thì tiếng nói chưa có trọng lượng.
    Cưới mà chưa có tối thiểu sự chuẩn bị về mặt tài chính, tinh thần thì làm sao mà được.
    Cưới giờ thì há mồm ra để bố mẹ nuôi à. Lại còn ******** hình căng thẳng lên gấp 100 lần ấy chứ! ^^
  8. iemlahunter

iemlahunter Thành viên rất tích cực

Mềnh chỉ nói rằng đầu óc bọn con gái toàn là bã đậu trong phạm vi tình cảm tình yêu thôi, chứ chưa đả động đến các lĩnh vực khác (có thể ko phải là bã đậu mà là một cái gì đó kinh hơn [:D])
  9. songhahs

songhahs Thành viên mới

Phàm khi đong gái, nếu các gà trên răng dưới ca tút thì cái bài võ mồm chém gió hứa hươu hứa vượn với gái rằng thì là mà mai này cửa anh sáng như nọ như kia thường chỉ xài được một đoạn ngắn, vì gái dù đầu đất, ngây thơ cỡ nào thì sớm muộn nó cũng phải có nhu cầu được nhìn thấy tận mắt những cái do gà vẽ ra trước đó.

Chủ thớt vẽ dự án cho em nó coi xong vứt mịa nó đấy éo thi công nổi, cái này gọi là quy hoạch treo, dự án treo, gái nó bỏ đi tìm chủ đầu tư khác là chuẩn của nó rồi.

Bố trí nghỉ cho anh nhá, làm ăn bôi bác quá!
  10. Fixed

Fixed Thành viên mới

vậy là tới giờ chưa ai có cách nào khả thi à?
    thiết nghĩ là mọi người chỉ đưa ra hướng chung chung thôi, muốn làm đc mục đích thì chú phải tự nghĩ thôi.. đôi khi cũng cần đến tiểu xảo :D