1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu người ta chỉ cho bạn tin tức nếu bạn "chịu" một đề nghị khiếm nhã?

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi anhhungxalo, 22/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhhungxalo

anhhungxalo Thành viên mới

Nếu người ta chỉ cho bạn tin tức nếu bạn "chịu" một đề nghị khiếm nhã?

Bạn là phóng viên chuyên trách một mảng tin của toà soạn. Tất nhiên ở đâu cũng vậy, dù là báo điện tử hay báo viết, bạn lấy tin trước báo khác vài giờ là bợm lắm rồi, hoặc chỉ chậm vài giờ sau báo khác là toi cơm rồi. Tin tức sớm không chỉ có giá trị bằng... nhuận bút mà giá trị bằng cả một chỗ làm, một nồi cơm của gia đình bạn.

Song nếu quan chức chỉ chịu cho bạn tin nếu bạn chịu la cà ăn uống, Karaoke, thậm chí "công tác cùng anh ngoại tỉnh, ở cùng phòng anh cho đỡ tốn tiền của em" thì bạn sẽ nói gì với ông ta và với cả toà soạn của bạn?

He he, chớ trả lời tôi là bạn sẽ đổi nghề nhé!

[​IMG] Ối ối, tha cho em ạ !!! [​IMG]
  2. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

Nói túm lại là quý bác anhhungxalo vừa thách thức chúng ta tìm ra một giải pháp mà cả cái nồi cơm và nhân cách đều được trọn vẹn.
    Tôi thì tôi nghĩ thế này:
    - Giả sử lời đề nghị khiếm nhã kia chỉ xảy ra một lần thì tôi sẽ "chào anh em chuồn" ngay. Nhà báo thì cũng là người, cũng có lúc thất bại. Xin lỗi ông Tổng biên tập và viết giấy kiểm điểm là xong.
    - Giả sử lời đề nghị khiếm nhã kia được lặp đi lặp lại vài lần, từ một đối tượng là một nguồn tin rất có giá trị thì tôi sẽ giở trò mèo ''dĩ độc trị độc". Tôi sẽ ghi âm lại những lời đề nghị khiếm nhã kia và dùng nó để khống chế đối tượng.
    - Giả sử lời đề nghị khiếm nhã kia là chuyện thường ngày ở huyện thì tức là tôi đang sống trong một cái xã hội "Số đỏ". Nếu tôi có bản lĩnh một chút thì tôi sẽ chuyển sang viết thiên phóng sự vì đây thật là một cơ hội màu mỡ để trở thành một Vũ Trọng Phụng thứ hai. Nếu tôi thiếu bản lĩnh thì tôi sẽ đổi nghề đi hát xẩm, đi làm báo giữa thời buổi thiên hạ đảo đương như thế mà thiếu bản lĩnh thì vứt, còn làm nên tích sự gì.
    Thế còn quý bác anhhungxalo, nếu là bác thì bác sẽ làm gì ạ?
  3. Thiet_Khau_Nhi

Thiet_Khau_Nhi Thành viên mới

Hí hí. Nghe khẩu khí bác anhhungxalo thì có vẻ đang làm ở VN- ếch-pét ấy nhỉ.
    Vấn đề cạnh tranh thông tin thì cũng bình thường thôi, nhưng ở VN thì chả mùi mẽ gì đâu. Các báo vẫn xài lẫn nhau đều đều í mà.
    Mới lị, nghe bác đặt vấn đề nồi cơm mà hãi. Ông tổng nào hắc xì dầu quá vậy?
    Còn chuyện đề nghị tế nhị, em thấy chả có vẫn đề gì. Làm báo là phải chấp nhận những chuyện ấy các bác ạ. La cà càng hay, vấn đề là ta có nhiều mối, nhiều cửa về sau. Trong môi trường quan liêu mà các bác cứ muốn cái gì cũng thẳng tưng thì toi!
    A, mà có vẻ bác anhhungxalo là woman hả? Đề nghị đó thì có gì là "tế nhị đâu"? đi chơi thế sướng vãi các bác ạ. Em đi vài lần rồi, biết lắm chuyện hay, bài viết càng thú vị. Bác Katjusha nữa, chà, phụ nữ có khác, hơi cực đoan đấy nhé.
    Tóm lại, theo em, để quyết định xử lý vấn đề này phải căn cứ vào mấy điểm:
    1. Tính chất của tờ báo các bác làm
    2. Tính chất của thông tin các bác cần
    3. Mức độ quan hệ của các bác với nguồn tin
    4. Nguồn tin đó có đảm bảo không và có thể khai thác từ nguồn khác không
    Ngày ba bữa vỗ bụng rau bình bịch...
  4. chimainhat

chimainhat Thành viên mới

Sao nghe hơi hớm của vài bộ phim nước ngoài. Ngoại trừ trường hợp đặc biệt chứ thường cũng ít tay bợm nào dám giỡn mặt nhà báo như vậy. Tin tức có lúc chỉ một nguồn phát ngôn, nhưng có vô số cách xử lý nguồn tin. đâu dễ gì bắt chẹt ta được.
    Quảng Hàn cung lý nhất chi mai
  5. anhhungxalo

Bạn Katjusha trình bày với một vẻ hoàn toàn hợp lý song "phạm quy" ở một chỗ là khoái chuyển nghề. Chuyển vậy thì tôi tin đó chưa phải là lần "chuyển dịch" duy nhất của bạn đâu.
    Bạn Chimainhat nói rất tỉnh táo, đề nghị bạn nói kỹ lưỡng hơn một tí nhé, kết cục là gật hay lắc?
    Tôi hả? Tôi thường trả lời là em đang có thai!
  6. cuoihaymeu

cuoihaymeu Thành viên quen thuộc

Nhạt nhở, phải mình mình bảo đang ngày iem chóng mặt
    Khóc như thiếu nữ vu quy
    Cười như anh khoá hỏng thi về làng ...
  7. anhhungxalo

Nhìn avatar của bác đang vừa nằm vừa chổng lên thế kia mà bảo là đang ngày cuối tháng ngày em chóng mặt à? Hù hù...........
  8. Katjusha

Katjusha Thành viên mới

Hà hà...cái câu trả lời này đúng là tuyệt chiêu. Đúng là bác anhhungxalo kinh nghiệm nhiều năm trong nghề có khác.
    Tuy nhiên, em vẫn thắc mắc là tại vì sao bác nói "Em đang có thai!" thì người ta lại đồng ý tiết lộ tin tức cho bác?... Giả sử họ độp lại là "Có thai thì bái bai" thì e rằng bác lại đứng trước nguy cơ mất đi cái nồi cơm rồi, bác nhỉ!
    Được Katjusha sửa chữa / chuyển vào 20:06 ngày 28/02/2004
  9. Thiet_Khau_Nhi

Thiet_Khau_Nhi Thành viên mới

Chết chết, các bác có cách giải quyết cực đoan quá.
    Vote cho bác Mêu 10 xu.
    Bac anhhungxalo với em kat này, cái mẹo có "thai" dek ăn thua đâu. chỉ có "chóng mặt" - tức là bị đèn đỏ í - thì mới hiệu quả.
    Nếu bác anhhungxalo mà "có thai" thì càng bị đối tượng ép vì, chậc chậc, các bác ko biết à....?
    Cắt bỏ một chút, vì vấn đề tế nhị. Bạn thông cảm
    À, có bác nào ko biết thì vô mục Tình yêu giới tính trang Tintucvietnam.com mà đọc nhá.
    <P><STRONG>[red]Ngày ba bữa vỗ bụng rau bình bịch...</FONT></STRONG></P>
    Được Thiet_Khau_Nhi sửa chữa / chuyển vào 10:57 ngày 01/03/2004
    Được hoabaoxuan sửa vào 11:22 ngày 01/03/2004