1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu nói với 1 chú nghiện là : " Đồ nghiện !" thì có bị coi là xúc fạm không nhỉ ? :D

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi one-courage, 01/04/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. one-courage

one-courage Thành viên rất tích cực

Nếu nói với 1 chú nghiện là : " Đồ nghiện !" thì có bị coi là xúc fạm không nhỉ ? :D

Ví dụ khác, 1 chú ngu thật là ngu, đc người khác gọi là "Đồ ngu"
    Hay 1 chú hèn thật là hèn, đc người khác gọi là "Hèn!"

Như thế thì có được liệt vào tội ác xúc fạm hay lăng mạ người khác ko nhỉ Theo em học luật thì tội defamation (lăng mạ) chỉ có khi người ta đưa ra những lời tuyên bố không đúng sự thật nhầm hạ thấp danh dự của người khác, cố ý hoặc vô ý . Còn nhắc lại 1 sự thật hiển nhiên thì ko thể xếp vào tội này đc . Em đang làm 1 bài tập tình huống tương tự thế này, bác nào cao thủ giúp em với
  2. ngoisaoli

ngoisaoli Thành viên mới

nếu vd như bác nghe vẻ ko chính xác lắm , bác bảo 1 chú ngu thật là ngu , đc gọi là đồ ngu , nhưng vấn đề là bác chưa cm đc ng ta ngu , lại phải nêu ra tình huống rồi giải thích cụ thể mới cos thể gọi là đồ ngu đc , còn nếu bác nói theo cảm giác của bác thì đúng là lăng mạ ng ta rồi.....đôi chút suy nghĩ của em
  3. jumanji7

jumanji7 Thành viên mới

Câu trả lời đây còn gì .
  4. littlebraid_aof

littlebraid_aof Thành viên mới

Gọi là Ngu thì được nhưng mà Đồ ngu thì là xúc phạm vì đơn giản Ngu cũng chỉ là 1 tính từ chỉ tính chất sự việc như các tính từ khác thôi.
  5. one-courage

Em ko học Luật của VN nên ko rõ lắm . Ví dụ như bọn nó nói 1 chú downy là "you''re idiot" : dịch ra tiếng Việt là "Đồ ngu" . Thế này thì đâu đc xếp vào tội Lăng mạ nhỉ
  6. V0od0o3d

V0od0o3d Thành viên mới

Cú lên thì nói ra cũng đc
  7. one-courage

Àh, như em nói ở trên là chắc chắn CM đc Nhân vật trên rất ngu và hèn bác ạ . Ít nhất là có thể áp đúng định nghĩa đen của từ điển vào nhân vật này . Chứ như bác nói thì, những người ngu ít khi nhận mình là ngu, những người hèn thì cũng tương tự
  8. daigia001

daigia001 Thành viên mới

chẳng biết thằng ngu hay thằng hèn nó phản ứng thế nào nhưng Thằng Nghiện là nó đập bác tới bến chẳng biết là bác có phạm luật hay không
    không tin hả bác thử đứng trước 1 thằng nghiện và bảo "đồ nghiện" "thằng nghiện" thì sẽ biết
  9. one-courage

Cũng dễ hiểu vì mấy chú nghiện thì ma tuý nó ăn hết lý trí cả trí khôn rồi. Hành động như thế cũng dễ lí giải, và thường thì học thức kém mới dễ sa ngã vào con đường nghiện ngập . Chứ có học có hành có đầu không chỉ để mọc tóc đàng hoàng như bác Dai già blah blah thì chắc chả bao giờ hành xử kiểu "chú nghiện" như bác bảo đâu nhỉ, bác Dai già nhỉ
    Nhưng ở đây em ko quan đến vấn đề tâm sinh lý của chú nghiện nó dư lào, em chỉ hỏi nói như thế là đúng luật hay fạm luật thôi . Em nói như vậy, bác Dai già đọc đã có thể hiểu đc ý em chưa ạ
    Rõ khổ, độ này mình nói khó hiểu thế cơ àh
  10. anon17

anon17 Thành viên mới Đang bị khóa

nói thằng nghiện là "đồ nghiện" thì mình trở thành "đồ ngu"
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa