1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nếu trong hoàn cảnh phải chuyển công việc mới - một công ty mới nên bắt đầu từ đâu ? Hổ trợ bọn trẻ

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi nguoidungthoi, 22/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangvhung_sp

hoangvhung_sp Thành viên mới

Bay nhảy thuộc về khinh công. Khinh công muốn tốt thì nội công phải thâm sâu.
    Nội công đã thâm sâu thì phải có thêm tầm nhìn xa, trông rộng. Không nên đứng núi này thấy núi kia đẹp mà nhẩy qua, khi qua rồi thấy cũng chẳng khác gì núi cũ, mà lại mất công nhẩy.
  2. familypearl

familypearl Thành viên quen thuộc

Hihi, phạt anh opentdoors 1 STOP CARD ; phạt anh nguoidungthoi 1 STOP CARD ; phạt Ngọc ..... 2 STOP CARDs ....... vì ..........
    Thế là ta huề nhau nhé, cả nhà nhé
    Ngọc xin mượn câu thành ngữ của người Pháp mà anh Halai1998 đã từng đưa vào bài post trên box mình : "...đọc giữa những dòng chữ ..." . Giữa những dòng chữ thì có chữ nghĩa gì đâu mà đọc ? Nhưng ý câu ấy nói đến khả năng đọc và cảm nhận thấy những điều mà người viết không viết ra ... ".
    Thế nên, theo thiển ý của Ngọc thì, ....., có những lý do nằm sâu bên trong câu chuyện, vấn đề của anh nguoidungthoi mà anh không thể nói ra, dù bức xúc nhưng cũng chỉ đăng lên box mình - hầu giảm stress (vì nói ra được) và cũng mong nhận được những góp ý, những phương hướng.....
    Tuy nhiên, có lẽ ..... do không thể nói rõ ràng vấn đề, lý do (anh chỉ nói chung chung) nên cũng rất khó cho cả nhà ta góp ý cùng anh, vì mọi người biết quá ít thông tin trong vấn đề của anh; hơn nữa, đọc cái tựa của chủ đề do anh đặt : " Nếu trong hoàn cảnh phải chuyển công việc mới - một công ty mới nên bắt đầu từ đâu ? Hổ trợ bọn trẻ thích bay nhảy tụi em nào mấy Bác " thì....điều đập vào mắt Ngọc trước tiên là đoạn được tô vàng hơn là đoạn được in màu đỏ. Vì thế, nếu có nhiều thành viên cũng bị "đập vào mắt" giống Ngọc thì những ý kiến đóng góp sẽ thiên về vấn đề "bay nhảy" chăng ?! Vì thế ............ , vì thế nên N mới xin giơ STOP CARD cho cả nhà, hihi

Vài dòng ý kiến .
    Chúc cả nhà vui vẻ và thuận hòa vì ..... it is as it is, hihi
    À, Ngọc nhớ trong box mình có một chủ đề do mod Thuyền lập, chủ đề "Làm sao tránh bị đồng nghiệp tấn công bằng lời nói đây ?" - http://www.ttvnol.com/kysu/511250.ttvn

Vậy giờ, mình bàn đến vấn đề này và ..... có thể (nếu mình bà 8 thêm một tí ) mình sẽ cùng tiếp tục góp ý và nói về vấn đề anh nguoidungthoi đã đề cập đến nha , tập trung vấn đề " Nếu trong hoàn cảnh phải chuyển công việc mới", nêu ra hoặc giả định các trường hợp, "hoàn cảnh" khiến ta không thể không thay đổi chỗ làm nhé ! .
    Vài dòng - à không, dài dòng, hihi
    Chúc cả nhà một tuần mới sinh động và vui

(anh sửa post cua em, bỏ cái dấu chấm sau cái link để moi nguoi bấm vô xem đuoc thôi đó Ngọc . Cám on bài viết của em)
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 10:00 ngày 07/12/2005
  3. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Về chuyện bay nhảy, anh cũng có một thời trải qua rồi !
    Bay nhảy khi còn trẻ, không cứ là cứ phải đổI hãng, có khi chỉ làm một hãng nhưng vì hãng quá lớn, có thể đổi từ product này qua product khác, hay lãnh vực này department này qua nhóm khác sau khi mình thấy công việc trở nên không còn challenged như buổi đầu nữa .
    Có cái lợi là mình có kiến thức rộng (không cứ là sâu) . Giúp mình thêm tự tin khi cần đến bề rộng của sự việc !
    Sau này khi lớn tuổi, đầu óc không còn học cái mới nhanh hơn khi còn trẻ, sẽ thấy là chuyện bay nhảy hồi xưa không uổng phí ngày xanh tí nào !
    Ấy là biết lợi dụng cái "zeal" của tuổi trẻ !
    Tuy nhiên, đến 1 lúc nào đó, không cứ phải là già đi, mình phải biết dừng chân để đào sâu và tạo dựng career cho một chuyên gia . Vì bề sâu chính là cái có thể lãnh luong cao ngất và enjoy những năm tháng với mức luong đó . Càng trở thành chuyên gia sớm chừng nào càng có cái lợi thế đó !
    bay nhảy không cứ là không nên hoặc là nên . Nói chung tùy ở chính bạn mà thôi .
    Tuy nhiên, có một chuyện này Thuyền kể ra cho các bạn nghe chơi . Xin đừng judge !
    Thuyền có một nguoi bạn rất thân . Bạn từ hồi đi học đại học cùng ngành cùng lớp . Từ cái thủa hắn bắt đầu đi làm co-op (vừa học vua làm) cho đến khi ra truong rồi hơn 10 năm sau đó, hắn chỉ làm có 1 hãng độc nhất mà thôi . Đó là cái hãng Thuyền đang làm hiện nay .
    Cách đây 2 năm, cơ sở của hãng bên Montreal (Canada) đóng cửa . Hắn bị layoff như hàng ngàn nguoi kỹ sư khác ! Dù đuoc bồi thuong 1 số tiền lớn, nhung hắn không đuoc happy cho lắm . Than phiền với Thuyền : "Bao năm nay tao tận tụy trung thành, đùng 1cái . Giờ viết cái resumé và đi kiếm job mới biết mình ... có cái career thật là chán ! Cả tờ resumé chỉ viết đuoc đúng 1cái job mà thôi . Ấy là chưa kể, làm trong hãng lớn, cái network bự sù mình chỉ làm một phần nhỏ của một phần nhỏ của một cái node nhỏ mà thôi ! Dù lính duoi tay có khi lên đến cả chục tên !"
    Hắn và Thuyền là 2 mảnh đời khác nhau về sự nghiệp . Tờ resumé cúa Thuyền có không duoi 10 nơi làm khác nhau, đi từ database programming đến tận computer graphics rồi nhảy luôn tới cả digital design, silicon design tùm lum cả . Hardware có , rồi mới chuyểN qua software và cuối cùng định chân lại ở telecom & data networks . Quả là khi vô telecom, Thuyền đã specialized về wireless , một thời gian ngắn nhưng buoc đi thật dài vô tận cùng bề sâu của một chuyên gia . Vì chả ai đếm số năm trong lãnh vực mà họ chỉ cần biết mình đang ở rank nào trong sở làm mà thôi ! Số năm chỉ quan trong khi bạn phải đi kiếm job khác !
    Viết như vậy, Thuyền muốn nói , bạn nên thuong xuyen để ý đến cái resumé của mình . Làm 1 chỗ , biết chỉ 1 cái, không phải đã là một cái hay đâu nếu lỡ có rủi ro xảy ra cho hãng bạn đang làm !
    Chuyện đời rất khó mà biết truoc đuoc .
    Có điều, trải đời nhiều thấy lên thấy xuống chung quanh mình, cần nên cẩn thận và nhìn xa . Cái resumé của mình bao giờ cũng quan trọng nhất và bao giờ cũng nên make sure là nó có đầy đủ vốn liếng khi bạn đến một giai đoạn tuổi tác nào đó ! Xin nhớ, cứ 2 năm hay 3 năm là tuổi đời career của bạn già đi 1 tí !
    Đừng để đê"n lúc nuoc đến chân mới nhảy như tên bạn của Thuyền !
    Viết lơ mơ vì quyết định là chính ở bạn mà thôi . Riêng Thuyền, Thuyền ủng hộ các bạn nếu các bạn có quyết định nháy job . Vì theo kinh nghiệm, bạn đã tự quyết định rồi và chỉ lên đây thông báo để tìm 1 lời an ủi ủng hộ mà thôi ! Đúng không vậy hay tôi đã đoán sai ?
    Nếu đóan sai thì bạn có thể viết rõ ra hơn cho mọi nguoi biết thêm chuyen job của bạn và bàn ké cho vui ! Chi tiết hơi ít quá !
  4. nguoidungthoi

nguoidungthoi Thành viên rất tích cực

Sau những ngày mưa dai như đĩa, tôi nay Huế trở lạnh cái lạnh đầu mùa noen đủ làm một người slim như minh phải 3 lớp áo.. Đọc bài viết của Ngọc và Anh Huy thấy nhẹ cả lòng. cảm ơn nhiều nha.T đã lựa chọn và quyết định đâu vào đấy tất cả rồi trước khi em viết ra topic đó để giảm bớt một ít căng thẵng và cung để có một số lời góp ý để tự chứng minh cho những quyết định của mình.

Sorry anh! Nhím phải sửa một chút vì .... Vui vẻ nhé!
    Được small_porcupine sửa chữa / chuyển vào 07:25 ngày 09/12/2005