1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

New Zealand ASEAN Scholars Awards 2015: Who has already started?

Chủ đề trong 'Du học' bởi lifesucks, 09/01/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lifesucks

lifesucks Thành viên rất tích cực

Xin chào các anh chị em,

Bây giờ có vẻ hơi sớm, nhưng mình muốn lập topic này để hỏi thăm tình hình chuẩn bị học bổng này của các ACE đến đâu rồi?

Riêng mình, mình đã nhăm nhe mấy cái học bổng phát triển ngay từ khi mới đủ 2 năm kinh nghiệm. Mình cũng vừa mới phải từ bỏ AAS vì chính sách mới của AAS quá bất ngờ. Năm nay họ không cho ứng viên của các tổ chức quốc tế, ĐSQ, LSQ, iNGO nữa. Thực sự với mình rất đáng tiếc vì mình đã nộp application trực tiếp cho 3 trường của Úc với hy vọng nhận được uncon***ional offers để submit cùng bộ hồ sơ gửi AAS.

Với học bổng của NZ, mình hy vọng năm nay sẽ không có thay đổi đột biến nào khiến cho những người làm cho tổ chức nước ngoài như mình trở tay không kịp.

Mình đã gửi application cho Aukland University rồi và họ đang xem xét hồ sơ.

Có ai đã bắt đầu khởi động với học bổng này rồi giống mình không?

Welcome all.
  2. bojan.krkic

bojan.krkic Thành viên tích cực

Bạn chuẩn bị hồ sơ sớm thế này thì yên tâm rồi:D
  3. Napis

Napis Thành viên mới

Em cũng đang muốn apply học bổng này đây ạ. Tháng 8 này em mới đủ 2 năm kinh nghiệm làm việc, và mới biết tin mình cũng không thể apply AAS vì công ty em đang làm là công ty cổ phần thuộc bộ Văn hoá, TT & DL -> không thuộc nhóm 2 cũng chẳng phải nhóm 1. :(

Dưới đây là Background của em:
    Chuyên ngành đại học: English for Business- NEU
    GPA: 7.33
    IELTS: tháng 5 mới thi, nhưng chắc ~ 7.0
    Công việc hiên tại: Chuyên viên nhập khẩu sách- Công ty XNK sách báo
    Part-time job: Hồi đại học từng làm gia sư tiếng anh & shop-assistant cho 1 cửa hàng bán đồ thủ công mỹ nghệ trên phố
    Các hoạt động xã hội: Tham gia nhiều chương trình từ thiện, là 1 trong 5 thanh niên "tiêu biểu" của miền Bắc tham gia chương trình xây điểm trường ở Cao Bằng do ActionAid tài trợ, từng là Volunteer Mod của diễn đàn tiếng anh Tratu.soha.vn (trước là Baamboo) - tất cả đều không có certificate ạ.
    Ngành dự định học thạc sĩ: International Trade/Business

Nói chung là em tự thấy mình không có gì nổi bật, điểm các môn kinh tế ở Đại học của em cũng không cao. :(
    Em muốn hỏi với background như trên thì em nên apply vào những trường như thế nào thì sẽ có cơ hội nhận được uncon***ional offer? Và trong SOP, LOR em nên viết thế nào để có thể "đánh bóng" được bản thân ạ? LOR em định xin 1 cái từ Sếp (được cái sếp em rất nhiệt tình + tốt bụng); 1 từ cô giáo đại học (cô là thạc sĩ + không phải GV chủ nhiệm); có nên xin 1 lá thư từ diễn đàn em từng cộng tác nữa không ạ?

Mong các anh chị support, giúp em có thêm chút tự tin ạ! :">

Cám ơn cả nhà nhiều!
    Regards,
    Lần cập nhật cuối: 16/01/2014
  4. lifesucks

Hello bạn,

Rất vui vì có người đồng hành.

Về AAS bạn nên hỏi lại bên văn phòng điều phối nhé. Công ty tư nhân, theo như mình biết, cũng eligible. Nhưng nếu tháng 8 bạn mới đủ 2 năm kinh nghiệm thì impossible nhé. AAS không du di bất kỳ yêu cầu nào đâu. Thiếu 1 ngày cũng không được. Họ nói 2 năm thì bạn phải submit đủ Labor contract, cộng tổng lại phải đủ 2 năm. NZAid ghi là dưới 2 năm kinh nghiệm cũng đc apply.

Bạn nên để ý những ngành ưu tiên của NZ, đặc biệt là những ngành NZ chú trọng phát triển ở VN.

Mình vừa được nhận offer của Aukland Uni, coi như yên tâm được một phần. AukU khá helpful và đầy đủ contact, bạn có thể xem xét apply trường này.

IE thì nên thi càng sớm càng tốt nhé.

LoR thì họ yêu cầu bao nhiêu, lấy bấy nhiêu thôi.

Ngành của mình thậm chí còn không đòi LoR :(
    Lần cập nhật cuối: 16/01/2014
    giampaolo9999 thích bài này.
  5. Thanhvan 17590

Thanhvan 17590 Thành viên mới

Mình viết email hỏi trường Victoria University of Wellington, họ nói là để apply cho kì 1 năm 2015, deadline là tháng 12 năm 2014, mình nộp từ bây giờ có sớm quá không nnhir, học bổng này bắt buộc có addmission trước khi nộp hồ sơ phải không?
  6. tiendh86

tiendh86 Thành viên quen thuộc

Dear bạn LifeSucks, có thật là cty tư nhân cũng eligible ko bạn? Mình thấy trong các đối tượng toàn thuộc cquan nhà nước hoặc giảng viên mà?
  7. lifesucks

AAS ghi rõ nhóm 1 bao gồm cả các công ty tư nhân nữa.

Nhưng anyway là phải đủ 2 năm kinh nghiệm, không được thiếu 1 ngày. Còn muốn chắc hơn nữa thì bạn gọi hỏi văn phòng điều phối của học bổng.

Mình vừa check lại application status của mình thì chỉ được approved khóa PostGrad Diploma chứ ko được khóa Master của Aukland Uni. Mình đang phải hỏi lại trường xem thế nào. Nếu trường ko chấp nhận thì mình phải chuyển sang trường khác. Mình cũng ko ngạc nhiên lắm thì yê u cầu đầu vào ngành của mình khá khắt khe, lúc đọc entry requirement mình đã thấy không match lắm với educational background của mình.

Mình thấy apply sớm sẽ tốt hơn, vì deadline các trường đề ra là cho các ứng viên thông thường ko cần dùng đến học bổng. Mà NZ ASEAN yêu cầu khi nộp hồ sơ xin học bổng thì phải có trong tay offer của trường rồi.

Xác định thêm là việc xin offer không nhanh. Mất công dịch và chứng thực tài liệu, xin/viết LoR và SoP, gửi thư, chờ process. Như trường hợp của mình, 1 tháng từ lúc gửi thư đi thì mới có kết quả. Mà lại không phải kết quả mà mình mong muốn.
  8. Napis

Napis Thành viên mới

Hi chị, em cũng đang định xin 1 con***ional offer từ Auk U- Master of International Business (hi vọng họ cho em nợ IELTS rồi sẽ bổ sung ngay sau khi thi để nhận được uncon***ional offer), nhưng major của em hồi đại học là Business English, trong bằng chỉ ghi mỗi Ngôn ngữ Anh/ English; cộng thêm với ~2 năm kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực XNK không biết trường có đồng ý cho e học Master luôn hay lại phải qua 1 khóa bridge nữa, hixxx. :(
  9. lifesucks

Hello em,

Chị cũng không thể trả lời câu hỏi của em được vì chị không apply ngành đó. Cách tốt nhất là em vào website của trường, tìm ngành em muốn học, chắc chắn sẽ có đầy đủ entry requirements. Em apply các requirement đó vào educational background của em, xem có phù hợp không. Cái nào không chắc chắn thì tìm contact của program coordinator (it will be somewhere on the website, I am sure) và trình bày với họ, xem em nên làm gì, cần cái gì.

Theo chị thấy (dựa vào kinh nghiệm của chị và bạn chị - NZ ASEAN Scholar awardee năm 2012, cũng đang học tại Aukland) thì staff và professors của trường rất helpful. Họ sẽ cho em lời khuyên phù hợp với nguyện vọng. Đây cũng là cách luyện tập kỹ năng tìm kiếm để theo học ở NZ.

Chị cũng chưa apply bao giờ, năm nay mới bắt đầu thử sức với đủ loại học bổng. Nên nếu nói về kinh nghiệm apply thì chị chẳng nhiều nhặn gì hơn em. Nhưng, to be honest, chị hỏi rất ít. Chị gặp rất nhiều câu hỏi dạng không biết có đủ điều kiện đầu vào không, tại sao lại học 1 năm, tại sao lại 2 năm. v.v, trong khi những thông tin đó cực kỳ rõ ràng ngay trên website. Mọi người đều apply vào các ngành khác nhau nên xác suất để em đưa 1 câu hỏi lên forum và tìm đc ai đó apply đúng ngành đó, trường đó, với các điều kiện đầu vào tương tự, là rất khó. Trong khi em có thể chủ động viết mail hỏi trường và nhận được response rất nhanh, tại sao lại không làm nhỉ :)?
    thuybui4082Thepainter08 thích bài này.
  10. Napis

Napis Thành viên mới

Dạ, em cám ơn chị rất nhiều ạ!!! I'll try to do it myself!!! ^^