1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

New Zealand ASEAN Scholars Awards 2016: is calling for application now!

Chủ đề trong 'Du học' bởi anwind, 20/12/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anwind

anwind Thành viên tích cực

Xin chào tất cả mọi người,
    Vì thread của năm 2015 đã quá dài nên mình xin lập chủ đề mới để các bạn đang có nhu cầu tiện trao đổi.
    Các bạn có thể tìm hiểu thông tin học bổng của năm 2016 tại đây
    https://www.mfat.govt.nz/en/aid-and...-countries-and-regions/viet-nam-scholarships/

Các bạn hãy lưu ý những sự thay đổi chính trong quá trình đăng ký nộp đơn dự tuyển Học bổng New Zealand ASEAN vào năm 2016 cho những khóa học bắt đầu vào năm 2017 (mình thấy trên facebook của Đại sứ quán New Zealand tại Việt Nam: https://www.facebook.com/nzembassyvietnam/?fref=nf) , cụ thể như sau:
    - Bạn có thể nộp hồ sơ xin học bổng trực tuyến – tại trang web (http://www.aid.govt.nz/funding-and-contracts/scholarships) bắt đầu từ ngày 1 tháng 2 năm 2016.
    - Bạn không cần có thư nhập học từ các trường của New Zealand trước khi bạn nộp hồ sơ. Nếu bạn được lựa chọn vào danh sách nhận học bổng, hồ sơ của bạn sẽ được gửi tới trường mà bạn mong muốn.
    - Tất cả những Đơn xin học bổng cũ sẽ không còn giá trị.
    - Bạn sẽ không cần phải nộp giấy tờ cá nhân: giấy khai sinh, bản sao hộ chiếu, thư giới thiệu hoặc kết quả kiểm tra trình độ tiếng Anh khi đăng ký học bổng. Những giấy tờ này sẽ được bổ sung nếu bạn được lựa chọn vào vòng trong của quá trình tuyển chọn.
    - Hạn cuối cùng nộp hồ sơ xin học bổng trực tuyến là 30 tháng 4 năm 2016.

Chúc các bạn may mắn!
    ---
    --- Gộp bài viết: 20/12/2015, Bài cũ từ: 20/12/2015 ---
    @Bananashake: Bạn có thể tiếp tục trao đổi ở thread này nhé. Theo quy định thì phải có least two years of work experience (part time or full time, paid or voluntary), như vậy mình nghĩ tính từ thời điểm tốt nghiệp đủ 2 năm là được hoặc nếu đã đi làm trước khi tốt nghiệp thì nên có hợp đồng lao động để chứng minh.
    Năm 2015 mình nộp hồ sơ thì không nộp hợp đồng lao động vì mình đã đi làm được 05 rồi.
    phnxtran, daovietdkvd, VITMOC3 người khác thích bài này.
  2. moonhead

moonhead Thành viên rất tích cực

Sao cái học bổng này mình vào đọc mà thấy mơ hồ quá bạn ạ. Ví dụ như ietls mấy chấm cũng không thấy nói cụ thể? ngành học thì nó cho cái link danh sách các trường và ngành học ở nước đó chứ cũng không nói cụ thể là những trường nào nằm trong scholarship của nó, trường nào thì không? :(
  3. anwind

@moonhead vào trang thông tin học bổng mình gửi ở trên, kéo xuống cuối có phần form and con***ions, bạn down form về sẽ thấy danh sách trường approved ở mục cuối của form. Minh vừa xem qua cũng không thấy ielts quy định bao nhiêu nhưng cố gắng cứ trên 6.5 hoặc 7 (học bổng năm nay không bắt buộc phải có điểm ielts khi nộp hồ sơ nên chắc nhiều người nộp).
    daovietdkvdmoonhead thích bài này.
  4. moonhead

Nhưng tớ đọc tham khảo trong cái criterial của nó cũng như google thì thấy thường là điểm GPA thuộc loại giỏi, xuất sắc và ietls cũng phải cao thì mới theo đuổi cái scholarship này dc :( trong khi tớ điểm trung bình có 7.5, ielts mới thi xong không biết 6 chấm hay 6.5 nữa :(((
  5. anwind

Không, tớ được học bổng này. GPA của tớ cũng 7.5. IELTS nếu cần thiết thì cố gắng học và thi lại (vì cuối tháng 4 người ta chưa bắt nộp chứng chỉ ielts bạn ạ). Ấy ơi, cứ làm và làm hết sức nhé, đừng lo.
  6. moonhead

Bạn ấy nói làm tớ thấy mát lòng mát dạ quá đi. Kiểu này tớ phải cố gắng để tiếp bước theo ấy mới được. :) Có gì mai mốt tớ apply rồi ấy chỉ cho tớ làm cách nào để đậu nhóe ;-)
  7. finnfinns

finnfinns Thành viên rất tích cực

Các năm trước bạn phải có uncon***ional offer, tức được trường nhận vào học thì mới apply được (tiếng Anh thì ielts 6.5 ko skill nào dưới 6.0 - 1 skill cũng loại tự động luôn nhé). NZ có vài trường thôi, và gần như bạn có thế apply tất cả các ngành tại tất cả các trường, mình nhớ là có list ngành /trường cho từng nhóm ngành ưu tiên mà, bạn xem kỹ lại, nhưng hình như tất cả luôn, chỉ là cái list tổng hợp để người nộp tìm thông tin cho nhanh. Mình thấy NZaid là một trong nhựng học bổng khá chi tiết, vì chi tiết quá nên giấy tờ mấy năm cũng nhiều, thông tin vì nhiều nên họ chia từng mục, bạn nên dành thời gian để xem tất cả các mục, file thì sẽ thấy họ quy định đầu vào rất chặt. Năm nay giảm bớt cái offer rồi nên nhẹ hơn nhiều, có lẽ họ làm giống AAS (Úc) tức ko quan trọng tiếng Anh nữa, chỉ tìm người có tiềm năng, chưa đủ tiếng ANh thì cho học 1 khóa. Ngay cả cái việc xin offer mấy năm trc cũng tốn thời gian, tiền bạc nên nhiều người ngại nộp. Năm nay nhẹ hơn rất nhiều, lại nộp online chứ ko nộp giấy, dự là cạnh tranh khủng khiếp.
    moonhead thích bài này.
  8. moonhead

coi bộ bạn @finnfinns apply nhiều học bổng lắm rồi nhỉ. Thấy đụng đâu cũng biết hết à. ;-) Mà sắp tới bạn finnfinns có ra HN interview bên JDS không thế?
  9. hoacomay159

hoacomay159 Thành viên tích cực

Bạn @anwind sắp sang New Zealand rùi đúng không bạn, bạn chia sẻ một chút kinh nghiệm học bổng này được không thế?

Tớ vừa đọc trên web của đại sứ quán, thì năm nay vòng shortlist phải thi cả aptitude test nữa. Năm nay thay đổi lạ quá, hic hic
  10. Hangbtt

Hangbtt Thành viên mới

Chào các bạn,

Mình nghe nói năm nay không cần 1 số giấy tờ như Thư ủng hộ của cơ quan... Có bạn nào biết mình cần nộp chính xác những giấy tờ gì khi apply học bổng này không?

Thêm 1 câu hỏi nữa là mình đọc hướng dẫn apply học bổng trên trang của chính phủ NZ thì thấy có bước đăng ký tài khoản Realme. Mình đã đăng ký nhưng họ có nói trong bước 4 là khi đăng ký thành công thì họ sẽ dẫn mình trực tiếp đến trang đăng ký học bổng, nhưng mình lại không thấy gì.

Có bạn nào hiểu rõ các vấn đề trên không trả lời cho mình biết với.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.
    moonhead thích bài này.