1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ngắm sao ban đêm .

Chủ đề trong 'Thiên văn học' bởi Yasunari, 12/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Yasunari

Yasunari Thành viên quen thuộc

Ngắm sao ban đêm .

Hầu hết thành viên CLB Thiên văn chúng ta sống ở thành phố , nơi tràn ngập ánh sáng nhân tạo . Vì thế chúng ta rất khó ngắm bầu trời đêm .
    Tốt nhất là chúng ta về nông thôn để có thể ngắm sao dễ dàng hơn . Khi không có điều kiện về quê thì đành tim những nơi ít ánh đèn vậy . Đấy là các khu vực có hồ ao , các vùng nhiều cây cối .
    Khi ở nhà mà muốn ngắm trời sao , các bác hãy tắt hết đèn đi , đứng nhắm mắt một lúc cho quen , rồi ra cửa sổ , ban công mà ngắm .
    Ai muốn ghi chép gì thì đừng dùng đèn có ánh sáng bình thường để soi sổ tay , vì chúng ảnh hưởng đến mắt nhìn . Hãy bịt bóng đèn bằng giấy nilon đỏ ( loại giấy hay dùng để bọc phẩm oản ấy ) .
    Đấy là vài kinh nghiệm em thu thập từ sách . Các bác có kinh nghiệm nào hay hơn để ngắm sao thì chỉ bảo cho bọn em với .
    Ai có thể giảng cho em một chút về thuyết " M " của Stephen Hawking không ? Em chỉ được đọc một tý trên báo . Sách này hiện bán ở đâu nhỉ ?

Thủy quang thiên diễm tình phương hảo .

Sơn sắc không mông vũ diệc kỳ .
  2. crazyboy2001vn

crazyboy2001vn Thành viên rất tích cực

Em ơi ! Cái này lên post vào chủ đề ở trên nhé : CLB Thien Văn Học, hoặ giải đáp.
    Néu không thì câu hỏi của em sẽ bị tụt xuống vì só lượng bài quá nhiều.
    Nhớ nhá , câu hỏi của em anh có thê trả lời.
    Nếu em muốn thì hãy hỏi DR+slum về kinh nghiệm dùng kính thiên văn.
    Vào đây để lớn lên trong sự thông thái, ra đi để phục vụ tốt hơn cho đất nước và đồng loại.