1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ngăn riêng cho tuỳ bút và tự cảm vớ vẩn (phần 2)

Chủ đề trong 'Văn học' bởi haiquy_hn, 17/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DuongC3

DuongC3 Thành viên mới

Mùa thu đến bên chậu hoa héo
    Anh không nhớ HN có gì làm em vấn vương mùa thu.
    Chỉ nhớ, một đêm nào đó trong khoảng thời gian dài chúng ta quen nhau, anh đã chở em đi chơi rất khuya, để tìm ra ngọn ngành mùi hoa sữa trong bài hát nổi tiếng.
    Đường Nguyến Du lúc 12 giờ đêm. Thế mà ta tìm được những gì nhỉ? Có mùi cà phê, quẩy nướng, nước hoa và một ít khói xăng xe máy.
    Anh đi, cô bé nào đặt trên status, "Nhớ mùi hoa sữa".
    Có lẽ là của người khác.
    Anh không thấy nhớ mùa thu, anh không còn thấy mình lãng mạn.
    Anh xa HN đã lâu lắm rồi. Trung thu cũng chỉ còn là vệt sáng mờ, khác nào cái đèn ***g nhựa treo trong siêu thị.
    Không có cốm, không có bưởi. Không có hồng ngâm cũng không có bàn tay người tỉa quả, sắp muối chanh.
    Mùa thu nhẹ nhàng như một chiếc khăn voan. Kẻ lạnh sẽ không quàng, người quàng không hiểu vì sao mình vẫn lạnh.
    * * *
    C3
    Được DuongC3 sửa chữa / chuyển vào 05:41 ngày 16/10/2008
  2. asadlovesong

asadlovesong Thành viên mới

đầu óc mình càng ngày càng chai và lỳ rồi. đúng là gieo nhân nào gặt quả ấy, mình lười suy nghĩ quá nên thành ra thế này đây, vậy mà ngày xưa còn đòi làm nhà văn cơ. ơ mà ngày xưa mình viết cũng đâu đến nỗi tệ nhỉ, đặc biệt là cái thời "thất bại tràn trề nhưng vẫn k ngừng tưởng bở" đó. sao hồi đấy mình nghĩ, hay bịa cũng đúng, ra lắm thứ thế k biết, mà lại còn chân thật và cảm động (!!!) đến nỗi bạn thân còn fải hỏi mình có người yêu từ hồi nào mà giấu kỹ thế . thế mới hay chứ.
    còn bây h thì sao nhỉ? đầu óc mụ mẫm, ngay cả khi nói chuyện với mọi người cũng chỉ ậm ừ đc vài câu, còn k thì hỏi j mình trả lời nấy. thất vọng về mình quá..
    k muốn tiếp tục thế này thêm tí nào nữa.vô nghĩa và buồn tẻ. mình k chịu đc.
    tự dưng muốn đứng trên đỉnh núi het thật to, hét j cũng được. mà nói chung là muốn tách khỏi cộng đồng "người" 1 thời gian xem sao. về sống với khỉ với vượn có khi lại hay?
  3. cafealone

cafealone Thành viên mới

Công ty thuộc tập đoàn nổi tiếng lắm mà vẫn bị khủng hoảng kinh tế làm cho liêu xiêu. Chẳng trông chờ gì vào lương, thưởng cuối năm. Từng bộ phận chia nhau nghỉ 70% lương.
    Hôm nay cũng thế, công ty vắng vẻ hẳn, mọi người làm việc uể oải. Những chỗ ngừng sản xuất điện tắt tối om, vắng lặng. Cầm cốc sang căngtin mua cốc cafe và về bàn làm việc online. Mấy ông Nhật ti hí mắt lươn hôm nay cũng chẳng thèm càu cạu như mọi hôm.
    " Này, hôm nay báo cáo dây chuyền đứa nào nhập ý nhỉ?"
    " Tao."
    " Mọi hôm thằng Duy nhập cơ mà"
    " Mày bị chập cheng à? Thằng ấy nó chuyển sang HS rồi".
    ...
    " Bọn" này, toàn cử nhân với kỹ sư mà lại xưng hô " mày - tao". Nghe chối không chịu được. Phải ăn nói đàng hoàng hơn nghe chưa? Như tao đây này.
    Cười rộ lên một cái, rồi tất cả lại lặng im như không. Chỉ còn tiếng gõ bàn phím lách cách. Một chút sôi nổi khi nãy như hòn đá ném xuống mặt hồ phẳng lặng, đủ tạo vài gợn sóng nhỏ, rồi tan ngay.
    Mình ngồi phía sau C, bị khuất bởi cái màn hình máy tính nên chỉ nhìn thấy mái tóc bồng bềnh của anh. C là cơn say nắng của mình hôm Year end party. Ngày trước hay chí chóe với nhau lắm nhưng sau chuyện hôm ấy giờ nhìn nhau cứ thấy gờn gợn. Thấy tiếc quá và ước gì mình chưa làm như vậy.
    Không còn trẻ nữa, sắp đến tuổi " đã toan về già rồi" mà vẫn làm những điều rồ dại chỉ vì nuông chiều những cảm xúc thoáng qua.
  4. soiconht

soiconht Thành viên mới

Em và anh...
    chia tay lần thứ hai.
    Không nước mắt, không nỗi buồn...
    như lần đầu tiên em đã thế.
    Em đã từng đợi anh...
    không phải... để nghe anh nói "anh yêu em, anh nhớ em",
    chỉ một câu đơn giản... "anh cần em"...thế là đủ với em
    Anh ích kỷ...
    chia tay nhưng chẳng muốn dứt bỏ.
    Vẫn liên lạc, vẫn gặp gỡ...
    em chẳng thể quên được anh.
    Khi anh vui... anh ở bên người yêu anh.
    Khi anh buồn... anh gọi điện cho em.
    Đã bao lần...
    anh đến... rồi lại đi.
    Chỉ còn em lặng lẽ...
    nhìn bóng anh đổ dài trên đường phố...
    rồi khuất dần trong tầm mắt em.
    Em đã từng hạnh phúc...
    dù rất mong manh...
    vì được đợi chờ, được là chỗ dựa dù âm thầm của anh.
    Nhưng một ngày...
    em tự hỏi mình...
    sẽ cứ như thế đến khi nào?
    Yêu...
    nghĩa là chấp nhận tất cả điểm tốt, điểm xấu
    Nhưng anh không thể...
    vượt qua được ánh nhìn xoi mói của mọi người
    anh bỏ em, chọn người khác.
    Yêu...
    nghĩa là cùng nhau chia sẻ niềm vui nỗi buồn
    nhưng anh không thể...
    khi vui anh ở bên một người, khi buồn anh lại tìm đến một người
    Anh...
    không biết yêu
    Và em...
    chẳng thể mãi đợi chờ người như thế
    Em và anh...
    chia tay lần thứ hai.
  5. BeeWitch

BeeWitch Thành viên rất tích cực

Mình có một thông tin mới muốn chia sẻ cùng các bạn
    http://nxbtrithuc.com.vn/?mod=news&act=detail&news_id=38
    MỜI CÁC BẠN THAM GIA CUỘC THI ?oTÀI NĂNG VIẾT?
    Cơ hội cho những cây bút trẻ và tài năng.
    I - Chủ đề cuộc thi:
    - Việt Nam và Anh quốc nga?y nay;
    - Đơ?i sống sinh viên (du học, nghề nghiệp?)
    II - Thể lệ thi
    1. Cuộc thi da?nh cho tất ca? nhưfng ngươ?i Việt có kha? năng viết (bao gô?m nhưfng ngươ?i mới viết văn va? nhưfng nha? văn chuyên nghiệp).
    ...
    III - Thời gian cuộc thi
    Cuộc thi bắt đầu vào 1/03/2009
    Kết thúc 18:00 ngày 15/07/2009 (giờ Việt Nam).
    Kết quả sẽ được thông báo vào tháng Tám 2009.
    V - Nộp bài dự thi
    Bài dự thi sẽ gửi bằng hai cách:
    Cách thứ nhất: Gửi qua email tại địa chỉ: tainangviet@trithucviet.eu Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt javascript để xem nó.
    Cách thứ hai: Qua bưu điện tại địa chỉ (gửi đĩa CD lưu bài viết và hình ảnh)
    Tri Thuc Viet
    23A Grosvenor Park
    London SE5 0NH
    United Kingdom
    Hoặc
    Nhà xuất bản Tri thức
    Phòng Kinh doanh Đối ngoại
    53 Nguyễn Du, Hà Nội, Việt Nam
    VI - Giải thưởng
    Kết quả sẽ công bố trên website của báo Tri Thức Việt và gửi thư thông báo đến bạn đoạt giải. Sẽ bao gồm 03 giải:
    Giải nhất: 01 Laptop + Thư xác nhận bằng danh dự của báo Tri Thức Việt và Nhà xuất bản Tri Thức
    Giải nhì: 01 digital camera + Thư xác nhận bằng danh dự của báo Tri Thức Việt và Nhà xuất bản Tri Thức
    Giải ba: 01 Ipod + Thư xác nhận bằng danh dự của báo Tri Thức Việt và Nhà xuất bản Tri Thức
    Chúng tôi mong đón nhận bài viết của các bạn.
    Thông tin chi tiết khác xin xem tại website Nhà xuất bản :)
    Được BeeWitch sửa chữa / chuyển vào 16:20 ngày 05/03/2009
  6. rodent

rodent Thành viên mới

Tháng 4 thứ 24 trong đời và vẫn thấy mình vụng dại,
    vẫn là trẻ con, với những người đi trước, những người ngang hàng, và cả những người đi sau
    vẫn được bảo bọc, bởi những người đi trước, những người ngang hàng, và cả những người đi sau
    Tháng 4 thứ 24 trong đời và vẫn "sử dụng sự thông minh của mình một cách thật là ngu ngốc!"
    Tháng 4 thứ 24 trong đời và âm ỉ mơ đến một ngày không quay cuồng, không ám ảnh, không cả những chán chường; chỉ có một cuốn sách hay, một chiếc ghế dài, một bãi biển đừng nhiều gió và một bầu trời đừng nhiều nắng.
    Tháng 4 thứ 24 trong đời, cần rất cần sức sống!
  7. rodent

rodent Thành viên mới

Mắt rơm rớm ướt khi nghe I dreamed a dream do Susan Boyle hát. Chẳng phải là nghe rồi lại nghĩ đến những "dreams were made and used and wasted" của mình. Mà tiếng hát ấy như xuyên thẳng qua những gì gọi là nghĩ ngợi mà tích một cái vào một điểm kỳ cục nào đấy trong bộ não kỳ cục của mình vậy thôi.
    Nghe lần 1, lần 2, đến lần thứ 1 chục cũng vẫn y như vậy.
    ...
    Lại nhắc đến khi người ta trẻ, em ơi, khi người ta trẻ... dại dột và nông nổi là một cái quyền khi người ta còn trẻ.
    ...
    Lại hối tiếc vì những dại dột và nông nổi mà ta đã không làm khi ta còn trẻ!
    Chúc cuối tuần vui vẻ mọi người!
  8. rodent

rodent Thành viên mới

Tôi thấy hứng thú với việc quan sát người khác, cũng như những bức ảnh không sắp đặt. Tôi, đôi khi muốn thành kẻ vô hình nhấm nháp thứ gì ấm nóng như trà, cay cay như rượu, hay lạnh tê như một viên kem bạc hà, ngồi nơi sân ga nhìn những chuyến tàu và những con người trên đó. Nhưng quả thật, tôi bắt đầu thấy sợ cái viễn cảnh mình mãi mãi là một kẻ vô hình ngồi ở sân ga...
    From me, not so long time ago
  9. muonbiet

muonbiet Thành viên mới

Anh vừa lọ mọ lục lại những "bước chân" anh đã để lại ở ttvn 5 năm trước. Thật sự là đầy nỗi nhớ nhung và nuối tiếc. Thời gian cứ trôi đi vùn vụt, anh thấy mình nhớ quá. Thời kì của sự ngây thơ và dại dột, thời kì của bước đi đầu tiên trên con đường tìm sự tự do. Anh nhớ sự ngây dại của anh ngày đó, anh nhớ mối tình đầu của mình, anh nhớ cô bạn gái Artox của anh, anh nhớ tất tần tật những người bạn đã chơi ở nơi đây 5 năm trước. Và tất nhiên anh nhớ lắm những cảm xúc của ngày đấy. Anh nhớ...!
  10. Moscovitz

Moscovitz Thành viên mới

A, tnhiên lại nhớ ra 1 dòng mình đọc trong She''s come undone làm mình thấy tội lỗi mất mấy ngày :D People waste their lives, squander their chances like paychecks.
    Lại thèm đc sống để có thể hát "I''m a dreamer. I dream my life away"...
    Vẫn đang cố gắng, cố gắng sống một cuộc sống không nuối tiếc. Làm gì mình muốn, bất cứ thứ gì, uh thì điên 1 chút, nào có sao :D