1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ngao du : southeast asia on a shoestring ... ý tuởng chuyến đi và còn nhiều điều xin hỏi kinh nghiệm

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi vinci, 14/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vinci

vinci Thành viên quen thuộc

Ngao du : southeast asia on a shoestring ... ý tuởng chuyến đi và còn nhiều điều xin hỏi kinh nghiệm

Hello cả nhà.
    Em ham hố dung dăng dung dẻ 1 chuyến Vietnam - Lao - Thailand - Singapore - Thailand ( again) - Malaysia - Indonesia - myanma.......
    Do ảnh hưởng của " Motorcycle diary " về Che , nên em thích nhất là đi kiểu overland.
    Tuyến đi bụi hanoi - vientiane - Bangkok - chuongmai thì em tương đối thạo rùi , mấy lần kế hoạch là vientiane - bangkok - chuongmai - luỏngprabang - HN , nhưng xui xẻo này đến ko may khác nên em cũng chưa đi được , dự định là năm sau làm 1 chuyến lòng vòng cho thay đổi không khí.
    Lần này em post bài sớm để hỏi kinh nghiệm dần dần , dự trù chuyện tiền nong , các chặng đường.
    Bình thường thì emtoàn đi 1 mình , cũng chẳng muốn thế , nhưng hẹn bạn bè rùi toàn bị leo cây , nên thôi đành đi 1 mình vậy , vẫn vui. Lần trước đi Lao tình cờ gặp 2 chị , sau mới bít là thành viên box du lịch. Ko bít chị còn nhớ em ko.
    Thôi , dài dòng quá , túm lại là lần này em cũng ko dám mạo hiểm đi 1 mình , nên cũng kêu gọi xem ai rảnh rỗi , có hứng thú thì cùng lên kế hoạch , ai có kinh nghiệm xin chia sẻ cho hậu bối.ai đi cùng được dến đâu thì đi , ai hẹn dược ở đâu thì gặp....

Wow , too sleepy now , mai , ngay kia em post tip cu the.
    .
    Have fun everybody!!!

Được vinci sửa chữa / chuyển vào 03:48 ngày 14/12/2005
  2. chiquita25

chiquita25 Thành viên mới

Chào bạn.
    Mình cũng "ôm mộng" làm một chuyến như thế từ ... hè năm nay nhưng mà rất tiếc là chưa có cơ hội để thực hiện . Quan trọng nhất là thời gian. Bạn dự định đi vào khoảng thời gian nào? Nếu bạn muốn thì tớ với bạn sẽ thành đôi bạn đồng hành trong chuyến "lang bạt hè 2006 tới" ok?
    Mình sẽ nghiên cứu thêm về hành trình mà bạn vừa đưa ra, mình có thể sắp xếp đi vào tầm t6-t7 và thời gian dự tính sẽ khoảng 1 tháng trở đi (đi đến khi nào hết xèng thì quay về)
  3. thichdulich

thichdulich Thành viên mới

có bài đi luong pha bang rồi đấy ! Bạn lục lại tìm rồi copy sang đi !
    Ủng hộ up nào
  4. vinci

Phần Luongprabang thì ok thui , nhưng băn khoăn nhất là khoản Malaysia , Indo or Myanma , chưa có gì rõ ràng cả. Nghe đồn sang Myanma khó . Hình như có tàu chạy từ Chuongmai - Thailand sang Singapore , Indo cũng có thể đi boat từ Malay sang , nhưng hình như để tàu đến được thủ đô của Indo thì mất khoảng 3 ngày lênh đênh , nghe có vẻ lý thú.
    Xem tình hình thì có thể có lộ trình như sau :
    Hanoi - Vientiane - Luongprabang - Chuongmai - Bangkok - to the south of Thailand ( trừ xuống vùng có khủng bố , hic ) , theo đường đi của tàu - Singapore - Malaysia - .. - có vẻ như phải đi vòng về - Campuchia - Hochiminh city - back to the north , then mama I''m coming home .

Dự kiến là đi vào hè , ko lạnh nhưng có vẻ vào mùa mưa của mấy nước , ko sao , đi hết tiền thì về , theo hình thức du lịch bụi , ăn món ăn địa phương , nói chuyện với người địa phương , tìm hiểu văn hoá , thử những thứ lạ ( nhưng vẫn safely )
    Bạn bè ttvn ai ở đâu , ai đi đến đâu , ai từ đâu đến , nếu có thể sẽ hội ngộ , tứ hải giai huynh đệ , chỉ giáo lẫn nhau .
    Vẫn chưa có nhiều kinh nghiệm về crossing the border phần từ Thái trở đi , where to go , where to stay .... Bình thưògn thì tớ ở guest house or hotel , đến nơi mới khảo giá , xem phòng và đưa quyết định . Kế hoạch ở Sing , malay , Indo , myanma thì mù tịt , ai có xin chia sẻ nhé .
    Ai thấy hứng thú thì email or chat với tớ theo YM :Nga988@yahoo.com
    Ai thấy đi cùng được thì contact nhé , ít nhất thì cũng phải thấy thân thiện và vui vẻ mới share lộ trình được , thì mục đích của đi chơi cũng là để relax và have fun mà.
    Everyone need a shoulder to cry on ,everyone need a friend to rely..
  5. asiandragon

asiandragon Thành viên mới

Bọn em này vừa làm 1 chuyến theo hành trình: Hà Nội - Vientiane - Luang Prabang - Chiang Mai - BangKok - Siem Reap - BangKok - Hà Nội.
    Các bác có thể tham khảo thêm thông tin ở đây http://www.ttvnol.com/f_233/579836/trang-21.ttvn. Mấy hôm nữa sẽ có bài đăng chi tiết về chuyến đi của bọn em. Nói túm lại là rất lý thú!

6. vinci

up ,ai có kế hoạch đi chơi hè thì thông báo nhé , hẹn gặp chỗ nào được là gặp
    Được vinci sửa chữa / chuyển vào 15:36 ngày 18/12/2005
  7. vinci

up now .
  8. quynhchip

quynhchip Thành viên mới

Vừa rồi bọn tớ cũng tìm hiểu đi Myanmar nhưng xem ra thấy có vẻ khó. Bạn nào đi rồi hướng dẫn luôn cho bọn tớ với.
    Hành trình của bạn tớ nghĩ là thay đổi đoạn sau như thế này thì có vẻ ok.
    Đoạn đầu thì ok ko nói làm gì nhưng từ Sing theo tớ qua thẳng Malay - Indo rồi làm phát Brunei cho nó hoành tráng.
    Ai đã đi Brunei rồi cho tý kinh nghiệm đi. Nếu đi được thế này thì có lẽ tớ cũng bám càng theo.