1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ngày mai trong đám xuân xanh ấy. Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi.

Chủ đề trong '1980 Family Hà nội' bởi cres, 03/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cres

cres Thành viên quen thuộc

Ngày mai trong đám xuân xanh ấy. Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi.

Ngày mai trong đám xuân xanh ấy..
    Tháng 10 âm rồi. Hà nội bừng lên với những xe hoa. Xe trắng kết hoa hồng, xe đen cũng kết hoa màu kem,... cùng với những búp bê, ruy băng... dường như làm sáng lên con phố vốn quá ư chật chội. Nhà hát lớn đầy chật người chụp ảnh... Tối nay đi ăn cưới, tối qua lại vừa nhận thêm một vài cái thiệp mời.. Nghe chông chênh câu hỏi: "thế bao giờ đến lượt cô đấy, cô em? Lại vẫn còn thích "chành choẹ" à?"

Nhà có 3 chị em họ cùng tuổi 80. Cô thứ nhất, sinh tháng 11, đã bỏ chị em từ mùa xuân trước. Hạnh phúc đong đầy nhưng vất vả. Sáng chồng đèo về nhà mẹ để đi học ôn thi cao học, chiều sấp ngửa với bữa cơm, con cá, ngọn rau... Hở ra một tí là đi chơi với ông xã, lâu lắm chẳng gặp cô em họ tí nào. Nhắc đến chuyện dung dăng dung dẻ đi mua sắm hay đi ăn là lại nhăn mặt. Sắp có con, nhìn chúng bạn còn tung tẩy mà thèm. Suốt ngày làu bàu "Em ơi, mày cứ yêu đi nhưng... đừng cưới vội"
    Cô thứ hai, sinh tháng 7, chủ nhật tới này cũng... lấy chồng. Nhanh thật, hồi tháng 8 mình lên chơi, vẫn còn gióng giả: từ từ đã, đi đâu mà vội. Hôm trước chị xuống đưa thiệp cưới, cả nhà cùng vui.
    Cô thứ 3, là mình, vẫn lông bông lang bang. Hôm qua mẹ bảo: "Có anh gì nhà bác gì đó, vẫn chưa có người yêu, định "nhận vơ" về cho con mình". Lườm mẹ một cái, hét váng cả nhà: "mẹ cứ làm như con gái nhà mình ế í, mới hơi hơi thôi, chưa ế quá đâu mà". Mỗi khi nghe bà ngoại, các bác, các chú, các dì rục rịch nhắc, lại cười trừ.

Nhanh nhỉ, sao mọi người vội thế. Mới có 24 tuổi, vừa đi làm được 3 tháng, còn bao nhiêu việc để làm. "bống bồng, em đi đâu mà vội, mà vội bống bồng ơi?" Quãng thời gian bây giờ, có lẽ là đẹp nhất trong đời. Mình còn muốn bay nhảy, muốn vô lo, muốn chơi bời, muốn khám phá vô vàn những điều hay ho thú vị, ví dụ như ở cái diễn đàn 80f này chẳng hạn.

Còn hội 80f thì sao, có bao nhiêu cô năm nay đi lấy chồng?

Mỗi ngày chỉ có 24h.
  2. Linus

Linus Thành viên quen thuộc

Ngay trong bản thân hai câu thơ của Hà Mặc Tử đã để cho người nghe cái cảm giác lâng lâng và nhẹ nhàng. Khác hẳn với chất trong tập thơ này. Linus thì lại nghĩ :"Trai lớn lấy vợ, gái lớn gả chồng." Con gái ở độ tuổi này thì chắc cũng phải suy nghĩ đến chuyện ổn định cho bản thân. Không phải phân biệt giữa nam giới và nữ giới nhưng quả thật là tụi con trai có thể chơi bời lêu lổng hay lăng quăng vô gia cư cho đến năm 28 tuổi vẫn còn thoải mái, nhưng các bạn gái thì nên nghĩ đến chuyện này nhiều hơn. Mà cũng đâu có phải là yêu 3 ngày rồi cưới đâu cơ chứ, cũng phải có thời gian để có thể hiểu nhau thì tương lai mới tốt đẹp được.
    Cres thì chắc chắn không phải lo rồi, con heo bé nhỏ của cres lúc nào cũng sẵn sàng đợi cres thòng dây vào cổ còn gì, nhưng các chị em khác thì cũng phải nhanh tay lên, không là đến mùa lại đi phát vé hộ bạn bè suốt thì cũng buồn lắm.

Tự dưng đọc lại hai câu thơ này của Hàn Mặc Tử lại nhớ rằng khi ông viết chúng không phải đơn thuần vì tiếc nuối cái xuân sắc, cái hồn nhiên trong sáng của "Bao cô thôn nữ hát trên đồi" mà còn là cái tình của ông gửi trong đó. Có thể thấy khi ông lựa chọn cái hình ảnh "Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi" như một lẽ tất nhiên, ông viết câu thơ này còn muốn như một lời chia tay ngọt ngào của ông với bè bạn. Thời điểm này là lúc sức khoẻ của ông trở nên nguy kịch. Căn bệnh mà ông biết rõ ngày ra đi của mình, nhưng nhẹ nhàng và tự nhiên, ông đón nhận điều đó như "Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi" vậy thôi.

Sống ở đời, phàm điều gì mà nhìn thấy sự hài hoà cân đối mà không theo thì thất bại là điều tất yếu. Cái thuận theo tự nhiên là cái trường tồn vĩnh cửu....
    Do it yourshelf
  3. cres

[blueÚi, ấy biết con heo bé nhỏ nào thì nhanh nhanh dắt nó lại gặp tớ với

Sự hài hoà, hay là sự ổn định, đều rất khó tìm. Mà cái tĩnh lại chỉ là tương đối. Tìm được một vị trí cân bằng tương đối trong cái động bao la của cuộc sống, khó lắm thay...

Hôm qua đi ăn cuới một anh sinh năm 61. Không thể ngờ nổi rằng cô dâu sinh năm 80. Mọi người nói rằng có lẽ vì tiền: không. Anh í không đủ giàu, cũng chẳng đủ đẹp trai hay tài giỏi... Cô bạn í thì xinh và cũng chẳng nghèo. Tự nhiên tự hỏi: liệu rằng mình đã hiểu được hai chữ TÌNH YÊU? Dù đã yêu và đã điên...
    <P>[red]Mỗi ngày chỉ có 24h.</FONT></FONT></P>
    Được cres sửa chữa / chuyển vào 11:22 ngày 04/11/2003
  4. cres

Sau khi suy nghĩ mất 1 ngày (vật vã lắm đấy ạ), tớ vẫn chưa tìm ra con heo con bé nhỏ mà Linus nói đến đấy là ai. Hỏi Linus, bạn í bảo là lên hỏi 80f.
    Vậy thì, bà con 80f ơi:
    Có ai thấy con heo con bé nhỏ nào đi lạc thì làm ơn dắt về đây hộ tớ mới ạ.
    À, mà nhớ dắt bằng cái thòng lọng nào nó long lỏng thôi nhá, khônd đem về đến chỗ tớ lại không cởi được cái cũ ra thì sao???
    Xin cảm ơn và hậu tạ.
    Mỗi ngày chỉ có 24h.
  5. sandy_zing

sandy_zing Thành viên quen thuộc

năm nhất vào tụ họp 5 đứa con gái
    cả cái khối đều nghe danh
    năm hai vẫn xinh tươi, vẫn đua đòi vui chơi
    năm ba có 1 con chim trúng tên, từ bỏ
    rồi lại thêm 1 con chim nữa rớt khỏi cành, lấy chồng theo đường chim bay cũng phải mấy tiếng mới tới được
    rồi bây giờ thêm 1 người sắp đám hỏi
    còn xuân thế lấy chồng sớm làm gì kô biết nữa
    LIFE IS A JOURNEY NOT A DESTINATION
  6. 1209

1209 Thành viên quen thuộc

Mọi người vẫn thường nói: Lập gia đình sớm làm gì???
    Xin thưa, sướng bỏ xừ đi chứ. Chả qua mình không có điều kiện nên vẫn tự an ủi mình bằng cách lục vấn người khác. "Lập ra đình sớm làm gì cơ chứ?"
    2 thằng bạn cùng lớp cấp III của tớ, sinh năm 80, bé nhất lớp. Một đứa vừa lấy vợ tuần trước. Một đứa tuần này ăn hỏi. Hỏi chúng nó sao lại lấy vợ sớm thế. Chúng nó bảo. "Có khả năng lấy thì cứ lấy. Đằng nào cũng sướng. Tại sao lại không sướng trước nhỉ. Việc gì mà phải đợi thêm mấy năm nữa."

LOVE IS BEYOND EXPRESSIONS.
  7. chits

chits Thành viên rất tích cực

cưới hỏi là quy luật và là sự bắt đầu của một cuộc sống đơn giản
    CuỘc ĐờI đÓ cÓ bAo LâU mÀ hỮnG hỜ... ​
  8. blue_love_red

blue_love_red Thành viên quen thuộc

Chủ đề hay quá! 5* cho bạn và 5* nữa cho chính cái chủ đề này!
    Mọi người trong khu nhà tớ mỗi khi nhìn thấy tớ là lại hỏi "Thế bao giờ lấy chồng". Tớ chỉ cười trừ và trả lời "Còn lâu ạ". Mà đúng thế thật! Lấy chồng sớm làm gì! Mấy chị cùng công ty cứ bảo " Đừng lấy sớm làm gì em ạ! Phải lo mà tích luỹ đi, tích luỹ cả về tài chính và cả kinh nghiệm sống nữa, để đến khi về nhà chồng, NGƯỜI TA không LOOK DOWN UPON mình được".
    Sáng nọ ra ăn bún ở đầu ngõ, cái bác cạnh nhà lại hỏi "Người ta cưới ngược cưới xuôi rồi, còn cháu thì định bao giờ đây!" Và tất nhiên câu trả lời vẫn là "Ối, còn lâu bác ơi!". Nói thế nhưng trong lòng cũng chộn rộn lắm khi thấy lũ bạn mình cưới xin này nọ, thấy những cặp yêu nhau lục rục cưới xin và chuẩn bị cho cuộc sống gia đình. Cũng chộn rộn lắm đấy!
    Nhưng thế thì sao chứ! Người yêu tớ là con trưởng, con một, trưởng họ và lung tung một đống trưởng khác. Như vậy có nghĩa là nếu tớ bước chân vào cuộc sống gia đình cùng với anh ấy đồng nghĩa với việc tớ phải gánh thêm một loạt những trách nhiệm mới và vô cùng nặng nề. Nói đâu xa, khi bạn chọn lựa hôn nhân là bạn đã phải xác định trước rằng kèm theo đó là một loạt những trách nhiệm và nghĩa vụ rồi, nói gì đến chuyện cưới một anh là con trưởng, con một, trưởng họ. Huhu
    Người yêu tớ thường bảo "Bản chất của hôn nhân là vậy mà em. Hai người lấy nhau sẽ kèm theo việc nảy sinh thêm một đống những mối quan hệ khác" Thế có kinh không cơ chứ! Tớ hãi lắm! Lại còn thế này! Đi chơi với nhau, cứ mỗi 5 phút, chàng lại ghé vào tai tớ và thì thầm...hai chữ . Không phải là " YÊU EM " đâu, mà là ..."DÂU TRƯỞNG". Đau lòng chưa?
    Tớ vốn là đứa ham chơi, ít nghĩ, đầu óc nông cạn và hời hợt, ghét trách nhiệm. Vớ được chàng rồi mới nhận thấy là cái câu nói "người ta hay đi tìm nửa mà mình thiếu" mới thật là chí lí làm sao. Có thể gọi chàng là PERFECT MAN cũng được. Kể ra được chung sống với chàng đáng lẽ phải là niềm hạnh phúc, niềm tự hào mới đúng. Nhưng mà sao cứ mỗi lần nghĩ đến chuyện đó là lại thấy oải thế! huhu
    Đấy, tớ xin nói xa hơn một chút về chuyện lấy chồng đơn giản là sẽ phải hy sinh những sở thích và thói quen CỦA CÁI THỜI TỰ DO .
    Bức xúc lắm! Thật là bức xúc! Tranh thủ nói ra được cho nó nhẹ lòng hehe
    Honey! Vào đây mà nghe em nói!

Có một ngày...Đừng có một ngày...Bàn tay không nắm nữa
    bàn tay...Để hai mươi ngón...Buồn xa vắng...Cuộc sống rồi như
    tiếng thở dài ...
  9. captain

captain Thành viên rất tích cực

To blue: Chẳng phải đi đâu xa, trong 80f này cũng có một thằng PERFECT MAN đấy.
    Dạo này liên tục nhận được thiếp mời của các bạn gái học cùng đại học. Uh thì đến tuổi lấy chồng được rồi, có đứa nào cưới là cưới ngay, mấy đứa bạn bảo thế. Nghĩ đi nghĩ lại rồi lại nghĩ đến mình, bao giờ có đứa nào đồng ý là cưới luôn, không lằng nhằng. Nói thế thôi, chứ vợ con vào là cũng rắc rối phết đấy. Hôm nào cũng phải về nhà ngủ, về muộn tý là rắc rối rồi. Như thế thì làm sao mà nhậu đã đời với các chiến hữu được. Hôm nọ mẹ nói nhỏ, có người yêu chưa, đưa về nhà giới thiệu đi, bây giờ lớn rồi đấy, nghe oai đáo để. Ấy thế nhưng chẳng đứa nào thèm theo mình về để giới thiệu cả. Về quê chơi, trêu mọi người là mình sắp lấy vợ, mọi người tưởng thật, hoá ra mình cũng đã lớn trong mắt mọi người. Ôi, cả một quãng đường dài đang ở phía trước.
  10. nightstars

nightstars Thành viên quen thuộc

Ồh, lâu lâu mới được đọc một chủ đề khá ý nghĩa như thế này.
    Chợt nhìn chúng bạn, rồi lại nhìn mình hoá ra mình cũng lớn thật rồi, cô bé bạn đi lấy chồng về nhà chồng rồi mà còn khóc tu tu... cái tuổi còn bấp bênh nhỉ, nhưng thực sự đã là vấn đề để chúng ta phải suy nghĩ rồi.
    một thằng như mình có khi chả có bạn gái ấy chứ chưa nói về chuyện cưới vợ nữa ạ, suốt ngày cắm mặt vào công việc , thích lông bông vào buổi tối muộn, mấy hôm về mama hỏi mày đi chơi với ai giờ này mà về muộn thế bao giờ lấy vợ cho tao được nhờ. Dạ con đi chơi với ... thằng Dương !
    mà nói chung nghĩ thì nghĩ thế thôi, tự do vẫn sướng hơn , thú vị hơn một chút các bác nhỉ .
    he he