1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ngày mai trong đám xuân xanh ấy. Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi.

Chủ đề trong '1980 Family Hà nội' bởi cres, 03/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nbt12

nbt12 Thành viên quen thuộc

Thế là hôm nay nhỏ lên xe bông... Mỗi đứa mỗi nơi... Lâu rồi không gặp, chẳng biết nhỏ lúc này như thế nào... Nhỏ vẫn dễ thương... vẫn khéo léo... vẫn ngọt ngào... như ngày xưa... Hy vọng cuộc sống của nhỏ sẽ tốt đẹp, vui vẻ... Hãy sống thật với chính mình, nhỏ nhé... Mong là sẽ có dịp gặp lại nhỏ để ôn lại những kỷ niệm và thời... tung hoành của nhỏ...
    Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi
  2. cres

cres Thành viên quen thuộc

Trước hết, cho cres cảm ơn nhiều vì mọi người đã quan tâm. Và cho cres mượn một câu của Quỳnh Dao để chúc mọi người : "Chúc cho tất cả những người yêu nhau đều trở thành quyến thuộc"
    Con người sinh ra thì có sinh lão bệnh tử, trai lớn thì lấy vợ mà gái lớn thì gả chồng. Đó cũng là lẽ tự nhiên trong đời sống. Và nếu bạn tìm được một người yêu bạn và bạn yêu, một người mà bạn thấy rằng tay trong tay, bạn có thể đi hết cuộc đời, thì chẳng tội gì mà không cưới cả. Vấn đề mà cres muốn nói ở đây là, liệu có cần vì đến tuổi thì phải cố mà tìm lấy một cái gọi là tình yêu, và phải cố mà lấy chồng, lấy vợ hay không?
    Thực tế rằng, khi lập gia đình, bạn phải xác định rằng đó là một milestone trong cuộc sống, bạn sẽ phải tự thay đổi để phù hợp với hoàn cảnh đó. Lấy ví dụ, các bạn gái đang là "thiên kim tiểu thư''", ở nhà quen được mẹ chiều chuộng, ăn chơi thoải mái. Đùng một cái, về làm "con người ta" ở một gia đình mà dù sao cũng vẫn còn là một gia đình xa lạ. Lời ăn, tiếng nói, việc làm, tất thảy đều phải nhìn trước nhìn sau... Mới hôm qua còn đi làm (cộng đi chơi) đến tận 7h tối mới về nhà, cơm sẵn đấy mà ăn, rồi lại đi chơi tiếp... Hôm nay đã tất bật rời công ty từ 5h, đảo qua chợ, rồi nấu cơm... Riêng tính tiền chợ sao cho có đầu có cuối (đầu tháng và cuối tháng) đã thấy đau cả đầu rồi. Có mẹ chồng thì suớng đấy, nhưng vẫn chẳng phải là mẹ mình. Rồi còn họ hàng, làng xóm.. Tất thảy đều nhìn vào cô con dâu mới. Tự dưng thấy mình lớn hẳn lên, tất bật hẳn lên, chắc là chợt thấy mấy đứa bạn còn son rỗi sao mà trẻ con đến thế, phải không?
    Đơn giản rằng, cres cảm thấy mình chưa đủ mature để bước vào một cuộc sống tuy hạnh phúc nhưng đầy khó khăn như vậy. Cũng có lẽ rằng chưa thực sự tìm thấy "một nửa của mình". Hoặc có thể vẫn còn yêu đời sống tự do, hay như một đứa bạn của cres thường nói, vẫn còn yêu mấy cái scholarships lắm lắm. Nhìn người ta lấy chồng thì cũng xao xuyến đấy, nhưng bảo mình lấy chồng thì eo ôi, em chịu. (mí lị biết lấy ai bây giờ)
    Nhưng nói thật là lấy chồng sớm cũng tốt. . Đỡ phải nghe nhắc nhở. Nhiều người chưa muốn cưới và chưa cảm thấy có thể tiến tới hôn nhân được (mối quan hệ chưa được kiểm định), nhưng vì gia đình giục quá thế là cứ.. ừ đại một cái. Rồi hê hê, cãi nhau như chó mí mèo í. Biết là mọi người giục giã cũng chỉ là đánh tiếng cho mình biết mà lo, nhưng thú thực, cres ngại đi gặp các cô, các chú, các dì lắm rồi. Hôm nọ đi ăn cưới chị họ, được cả nhà xúm vào khuyên bảo: Sự nghiệp lo sau cháu/em ạ. Trước mắt là phải lấy chồng cho nó yên tâm đã. Học lúc nào cũng được, không chết đâu. Mẹ có vẻ "bình tĩnh nhất" nhưng xem ra cũng đã mong có đám cưới rồi. Cô dâu thì "cho cả bó hoa cưới đem về lấy may". HU HU, HIC HIC, tủi thân quá, đã ế đâu mà...
    Hôm nay, thằng bạn cùng lớp cấp 3 cũng đã annouce một đám cưới cuối năm. Các chàng cũng đang theo nàng "bỏ cuộc chơi" mất rồi.
    Em nói lời yêu anh, vào một đêm trăng khuyết
    Rồi bây giờ thầm tiếc, một vầng trăng chưa tròn...
  3. chits

chits Thành viên rất tích cực

...thứ gia vị cuối cùng của tình yêu
    chẹp!
    CuỘc ĐờI đÓ cÓ bAo LâU mÀ hỮnG hỜ... ​
  4. But_chi_new

But_chi_new Thành viên rất tích cực

Chiều nay đi uống bia với thằng bạn, nó bảo vợ tao có mang 1 tháng roài. Khục khục, chả bít bao rờ mình nói lại với nó câu đấy nhỉ.
    Áo gỗ ruột than
    Bút chì là ta đó
    Vạch những đường mờ nhạt
    Lên trang giấy cuộc đời
  5. 1209

1209 Thành viên quen thuộc

Hôm trước con bạn ăn hỏi, qua nhà nó. Một chồng thiếp. một góc nhà toàn mứt sen, chè, bánh cốm...
    2 vợ chồng ríu ra ríu rít ngồi kể tội nói xấu nhau:D.
    "Vậy là mùa đông này, đã sắm được lò sưởi 37 độ rồi"

LOVE IS BEYOND EXPRESSIONS.
  6. cres

cres Thành viên quen thuộc

Mấy hôm nay định viết bài vào đây mà cứ lười lôi cái topic này lên. Cảm ơn 1209 làm giúp. Cũng cảm ơn rằng hôm nay trốn làm ra đường chơi, mới có thì giờ mà lượn ở đây.
    Chủ nhật tuần trước, chủ nhật tuần này đều ngồi nói chuyện với mấy anh ở Bookclub, được nghe các anh dạy dỗ về câu chuyện tình yêu. Mỗi hôm một buổi chiều từ 1h-5h. Bài học được tóm tắt như sau:
    1. Điều 1, con gái học càng cao càng ít hạnh phúc
    2. Điều 2, con gái kiếm càng nhiều tiền, càng thành đạt càng khó kiếm chồng.
    3. Điều 3, em cres cần quán triệt bài học này và nghỉ học cao học ngay. Còn nếu em í cảm thấy không thể lấy chồng được nữa thì lúc ấy hẵng đi học tiếp
    4. Điều 4, không nên tìm người hợp với mình, vì chẳng có ai là hoàn toàn hợp với mình cả.
    5. Điều 5, đừng tìm kiếm ở đâu xa, hãy chú ý đến những người ở xung quanh mình (hê hê, như mấy anh đang ngồi trước mặt chẳng hạn )
    ...
    Toàn là đùa vui nhưng cũng thấm thía lắm. Có một sự thật rằng, hình như càng nhiều tuổi thì càng ngại yêu thì phải. Không phải mình, mình vẫn còn trẻ lắm (mình thì chỉ mới sợ yêu thôi, chứ chưa ngại). Nhưng các chị thêm vài tuổi nữa thì hình như bắt đầu cảm thấy chan chán, mệt mệt. Các anh cũng thế. Mấy anh bảo rằng, bây giờ ngại yêu, mà cũng ngại lấy vợ. Cuộc sống gia đình trong cái vòng quay vội vã của công việc, của xã hội, hình như cũng trở nên ít ý nghĩa hơn. Mọi người sinh hoạt xã hội nhiều, nhiều khi đem cả công việc về nhà, nên giữ đuợc một sự cân bằng hình như là quá khó. Ngay đến như mình thỉnh thoảng cũng cáu gắt um lên. . Hôm qua về sinh nhật em họ, dì bận quá quên mất sinh nhật em, em dỗi... Sau này cũng vậy thôi, liệu có một lúc nào đó, mình bận rộn quá mà quên mất take care đến những nguời xung quanh không nhỉ??? Rồi mình phải làm thế nào nếu chồng mình sẽ không thích một cô vợ nhiều bận rộn và yêu công việc...
    Lấy chồng, một tỉ vấn đề đấy chứ? Lấy vợ à, cũng một tỉ vấn đề đấy chứ??? Bao giờ thì mình đủ trưởng thành để sẵn sàng gánh vác những việc ấy nhỉ? Bao giờ mình cảm thấy đủ can đảm để làm điều đó nhỉ??? Hê hê, phải hỏi rằng, bao giờ mình tìm được người mà mình yêu nhiều đến mức sẵn sàng chia sẻ mọi khó khăn gian khổ trong cuộc sống được nhỉ?
    Em nói lời yêu anh, vào một đêm trăng khuyết
    Rồi bây giờ thầm tiếc, một vầng trăng chưa tròn...
  7. Night_Stars

Night_Stars Thành viên quen thuộc

lại một vấn đề nan giải đây,
    kiểu này dễ uống thuốc và đắp chăn mất.
    Vần đề này không nên bàn nhiều, nói nhiều về nó lại mất hết sự trong sáng và tự nhiên.
    <i>Hạnh phúc là một chiếc lá
    Âm thầm nảy lộc đêm đông
    Buồn đau là một chiếc lá
    Rụng trong nhựa ứa mai hồng</i>
  8. andreibolkonxki

andreibolkonxki Thành viên quen thuộc

Chẹp, vợ ? Tiền mình thì nó lấy, con mình thì nó đánh..........
    Nghĩ mà mệt..............Tập tạ 1 phát, khoẻ rồi sau mà còn đấm bố vợ. Hehhehe từ bé iem đã khoái cái câu bố vợ phải đấm rồi.
    Sorry iem nói linh tinh thử xem cai tít của em nó được sửa chữa chưa.

hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
  9. nino

nino Thành viên rất tích cực

10. captain

captain Thành viên rất tích cực

Có câu hay hay, mọi người thử xem nhe.
    Hãy chọn lấy người mà mình yêu nhất, và nhớ một quy tắc vàng thế này: "Trước khi cưới thì hãy chọn người mình yêu. Còn sau khi cưới thì yêu người mình chọn". Ðược như vậy thì dẫu cho bạn đời thuộc loại mẫu hình nào, hai bạn sẽ được yên tâm hạnh phúc."
    Sự lựa chọn luôn nằm ở bạn và hãy tìm cho mình một lựa chọn sáng suốt nhất.