1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

" Ngay sau sỏi đá ...."

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi Small_candle, 17/04/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Small_candle

Small_candle Thành viên rất tích cực

" Ngay sau sỏi đá ...."

" ... Xin hãy cho mưa qua miền đất rộng, ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau ... "
    Cho tui hỏi đấy là bài gì ? Tui tình cờ nghe được, thấy hay quá, mà ko biết tên ?

U've been running through my mind ...
  2. ngocthuytndn

ngocthuytndn Thành viên mới

Thế đấy tôi ạ, đến sỏi đá cũng cần có nhau kia mà.
    mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ...
    TCS hay mở đầu bài hát bằng một câu như không như có. Ừ thì là mưa, nhưng mưa ở tầng tháp cổ chứ không phải là ở giữa lòng thành phố hay ở một miền quê nào đó. Tôi thích nhạc Trịnh, chỉ bởi vì khi nghe mình hay có được cảm giác thoát khỏi những nhọc nhằn bề bộn của cuộc sống và được bay bổng lên một thế giới khác, không bon chen, không ganh đua nhau... một thế giới mà chỉ có "mình" và "tôi", cái thế giới mà có tâm hồn mình chính là người bạn thân thiết và hiểu mình nhất.
    Tôi không phải là người lãng mạn, mà cũng càng không phải là người đa tình. Nhưng tôi thích nhạc của ông chỉ bởi vì thích, không lý giải nổi. Tôi ko thể trả lời câu hỏi vì sao, cũng giống như nếu ai đó hỏi tại sao tôi yêu người này mà không phải là người khác vậy. Tôi cũng không có bất kỳ một thái độ xấu về loại nhạc này nhạc nọ, tôi nghĩ đơn giản là con người thì có lúc nọ lúc kia, và mỗi lúc thì sẽ có loại nhạc thích hợp. Nhưng đừng so sánh cái này với cái khác, sẽ khập khiễng vô cùng.
    Tôi ơi, hãy yêu thật lòng và hãy sống sao cho thật lòng, đừng yêu chỉ để giống mọi người. Sỏi đá cũng cần có nhau kia mà.
  3. HAILUA83

HAILUA83 Thành viên quen thuộc

Hmm "con người ta sống chỉ cần đối xử tốt với nhau là đc rồi " . Ông bạn thấy thế nào ? Cũng là câu nói của TCS đó ..." Sỏi đá cũng cần có nhau" ... vậy thì tại sao mỗi khi tết về lão lại trầm ngâm trong ca khúc " tôi ơi đừng tuyệt vọng " ...... âu là nghịch lý ? Theo tôi chỉ cần tử tế la` đc ....có thể mình có lòng với người ta , thì sao ? Người ta hiểu cho mình ? hay là ta lại đc 1 bài học để đời ?
    TA TÌM ĐƯỢC GÌ TRONG CUỘC SỐNG !
  4. TangLy

TangLy Thành viên mới

Nghịch lý chuyện gì vậy bạn ?
    ---------------------
    Chính hôm nay gió dại tới trên đồi;
    Cây không hẹn để ngày mai sẽ mát;
    Trời đã thắm, lẽ đâu vườn cứ nhạt?
    Đắn đo gì cho lỡ mộng song đôi !
  5. nhactruong

nhactruong Thành viên mới Đang bị khóa

Vậy thì vào đọc topic của tôi nhé ... vi vọng nói lên phần nào , a` nhưng để một hai hôm tôi post dần dần lên hết đã ...
  6. nhimnhim81

nhimnhim81 Thành viên rất tích cực

Nghịch lý??? Rất có lý thì đúng hơn. Đến sỏi đá cũng cần có nhau, huống hồ gì nữa là con người. "Hãy yêu nhau cho gạch đá có tin vui"
    Nhật nguyệt trên cao
    Ta ngồi dưới thấp
    Một dòng trong veo
    Sao lòng còn đục...
  7. minosche

minosche Thành viên mới

Tặng bạn,
    Tôi có người bạn, tình yêu của họ không được ủng hộ cho lắm. Vì có thể với những người khác, đó là một tình yêu trẻ con, không hy vọng gì cả trong tương lai.
    Nhưng với tôi, đó là một tình yêu thật đẹp, tuy có khi cũng trẻ con thật . Họ yêu nhau đấy, biểu lộ tình cảm với nhau đấy, cãi nhau đấy, giận nhau đấy, rồi lại hòa nhau đấy ngay thôi . Có lần, bạn bảo với tôi "Tự em đề ra thời hạn cho "hắn" 3 ngày, nhưng giờ mới chỉ có 2 ngày mà nhớ "hắn" quá!". Đẹp thật, một tình yêu vô tư, không vụ lợi, và cả xuyên biên giới, không nghĩ cả đến sự khác biệt về ngôn ngữ, sắc tộc, màu da, tôn giáo.
    Có lần, bạn nói với tôi rằng mọi người không tán thành chuyện tình yêu của bạn. Nhưng tôi lại nghêu ngao cùng bạn rằng "Hãy yêu nhau đi, hãy yêu nhau đi" vì dù sao thì "ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau" cơ mà.
    Và những ngày này, hãy cố gắng lên bạn nhé, tuy không có cầu Ô Thước, nhưng còn nhiều cách gặp nhau, một dạng như thử thách nhau vậy. Hay nói theo kiểu truyện chưởng mà tôi thường đọc thì "Non xanh còn đó, nước biếc còn đây, còn sẽ có ngày gặp lại"
    Được minosche sửa chữa / chuyển vào 11:38 ngày 24/08/2003
  8. mitdacbiettuot

mitdacbiettuot Thành viên mới

Có những người viết bài không chỉ để có bài, mà viết bài là để vỗ về một tâm hồn nhỏ bé nào đó. Viết là để vực dậy một hồn yếu đuối... mà đôi khi quên mất rằng chính mình cũng là một hồn yếu đuối vậy...
    Chị à, một ngày em sẽ gửi về cho chị một hòn cuội nhỏ, một hòn cuội đã mấy ngàn năm nằm yên nghe sóng hát bên một bờ biển vắng xa xôi. Chị sẽ nghe thấy chính hòn cuội ấy hát rằng... "ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau...."
    Được tigerlily sửa chữa / chuyển vào 17:17 ngày 12/09/2003
  9. minosche

minosche Thành viên mới

"Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau..."
    Sáng nay tình cờ gặp anh trên YM, chat chít cùng nhau một tí, anh hỏi Tết này M. dự định làm gì? Nữa đùa nữa thật bảo anh rằng, xong bổn phận, em sẽ lên núi ở vài ngày.
    Anh hỏi chẳng có partner à? Nói gì giờ nhỉ? Không phải, nghêu ngao chọc anh "đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt". Thời gian chưa đủ dài nên chẳng thể tìm gì khác được.
    Hôm nọ gặp cô em, thèm hát bài này cùng cô em như hôm nào đã an ủi cô bé ấy, mà cũng là tự an ủi mình. Nhưng đành mượn câu thơ ai đó đã tặng "Em về điểm phấn tô son lại, Ngạo với nhân gian một nụ cười".
    Chợt hôm nay lại thèm được ngồi cùng ai nơi hồ Gươm, tìm xem cái lá "đo đỏ" hôm nào được nghe diễn tả xem cái lá đó là cái gì, và để cùng nhau nghêu ngao rằng "Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau"...
  10. tigerlily

tigerlily Thành viên rất tích cực

"... một hòn cuội đã mấy ngàn năm nằm yên nghe sóng hát bên một bờ biển vắng xa xôi..."
    Khi nào em cũng cảm thấy dường như mình nợ chị nhiều quá. Nợ chị một hòn cuội nhỏ, một lời an ủi đúng lúc như chị vẫn thường làm cho em, một cái gì đó nữa, hoặc có thể là rất nhiều những điều thật nhỏ, như là hòn cuội, như là chiếc lá...
    Ta thấy em đi quanh từng giọt nước mắt
    Ta thấy em đi quanh từng ngọn nến tắt
    Nghe tiếng em kêu tên một ngày xa lắc muôn trùng...
    Có nhiều khi không có gì an ủi hơn bằng một câu hát như thế này. Gửi chị, và gửi em...
    All the rivers run into the sea; yet the sea is not full: unto the place from whence the rivers come, thither they return again. (ECCLESIASTES)

lys