1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nghề nào ra trường thất nghiệp nhất

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ULIULI, 15/08/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Đấy là cách anh thể hiện sự quan tâm tới em thôi, chứ không phải đến số đo. Chắc em không hiểu nhầm. Đầu năm mới chúc em yêu năm nay sẽ góp phần tạo ra thêm nhiều công ăn việc làm cho người lao động hơn nữa. Đấy là về công việc, còn về chuyện tình cảm, đời sống tinh thần thì chúc em ngày một yêu anh hơn.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Đấy là cách anh thể hiện sự quan tâm tới em thôi, chứ không phải đến số đo. Chắc em không hiểu nhầm. Đầu năm mới chúc em yêu năm nay sẽ góp phần tạo ra thêm nhiều công ăn việc làm cho người lao động hơn nữa. Đấy là về công việc, còn về chuyện tình cảm, đời sống tinh thần thì chúc em ngày một yêu anh hơn.
  2. ULIULI

ULIULI Thành viên rất tích cực

Năm mới Uli cũng chúc vicodo công việc thuận lợi phát triển, sức khỏe và chuyện tình cảm lúc nào cũng dạt dào với ... gấu của vicodo.
  3. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

tôi chỉ thấy bạn bảo là bạn được họ giải thích là : bạn chưa đạt ngưỡng 1m65 của họ nên họ ko nhận hồ sơ của bạn và vì thế bạn ko hài lòng . Tôi cũng có biết sơ sơ về yc tuyển dụng đó nên tôi giải thích với bạn . Thừa nhận tôi hơi nhiệt tình thái quá , lo chuyện bao đồng , biết cái gì hay nói cái đó nhưng nếu bn thấy ko vui thì tôi cũng chẳng nói nếu bạn ko bất mãn chuyện bạn ko đc nhận - cái tôi thấy ở post của bạn là bất mãn vì bạn ko đc nhận chỉ vì chiều cao - tôi giải thích vì công việc đó cần ngoại hình - bạn lại bảo tôi đọc hiểu kém ? ( hay bạn khoe khéo việc có bằng khá giỏi nhưng chiều cao chưa đạt ) Còn chuyện ngoài đời ntn tôi ko cần bạn phải lo , cảm ơn bạn
  4. ULIULI

Đúng là tôi không hài lòng nhưng cái điều tôi không hài lòng có phải là cái điều bạn nghĩ đâu. Cỡ tôi mà lại không hiểu ngồi quầy thì cần cao ráo ngoại hình sao mà bạn lại phải đi giải thích, cái đó học hết cấp 3 là hiểu rồi chứ học đại học 4 năm làm gì mà không hiểu.

Cái tôi không hài lòng thì nó cũng nằm sẵn trong bài post của tôi và tôi đoán là nhiều người hiểu được nhưng mà bạn thì không hiểu được. Cũng như là một người bị mắc bệnh mù màu tím thì dù trong bức tranh có vô số chỗ màu tím thì mắt họ vẫn chỉ nhìn tím thành hồng chẳng hạn.

Tôi khinh khỉnh đi ra khỏi cái VPbank đó chứ bất mãn gì, vì cái sau này tôi làm ở chỗ khác ngon lành hơn ở NH đó nhiều, cho nên tôi cũng có chút ngạo nghễ trong bài post đó ở câu cuối. Cả về khoản có bất mãn hay không bạn cũng không cảm nhận được.

Đấy, tôi bảo bạn đọc hiểu kém vì bạn đọc hiểu kém, thế thôi. Còn vụ gọi là "lo" cho bạn thì cũng không hẳn là lo, gọi là góp ý, người ta có thể chả cần lo cho người khác mà vẫn góp ý ấy mà.
  5. minh386

minh386 Thành viên rất tích cực

hahaa, trò này giống hệt ở 1 cty kiểm toán chị từng đi phỏng vấn hồi mới ra trường
  6. ULIULI

Tôi có nghe nói kiểm toán cần đi lại nhiều, đòi hỏi sức khỏe. Lứa tôi ra trường những bạn đỗ Big 4 và trụ lại được đều có sức khỏe tốt. Có thể chiều cao phản ánh sức khỏe. Vì có một cô bạn tôi khá thấp, sau khi vào kiểm toán 3 năm thì bỏ và đi làm việc khác. Trường hợp này kiểm toán xét chiều cao cũng hợp lý. Và tôi thấy Big 4 không đòi hỏi học lực quá cao cũng là hết sức hợp lý. Xét combo của họ là (Học lực khá + sức khỏe tốt+ giao tiếp cởi mở + chiều cao) thì hoàn toàn phù hợp với vị trí công việc đó.

Tôi lại có một cậu bạn khác, học siêu giỏi, ra trường cái là đỗ vào các vị trí hạt giống của các ngân hàng nước ngoài, tập đoàn lớn ngay. Tôi thấy combo của họ cũng rất ổn, những vị trí như thế thì cần siêu giỏi là đúng rồi.

Riêng cái combo của VPbank mà tôi vừa kể thì đáng để tôi cười nhạt dù lúc đó tôi chỉ vừa mới ra trường. Nó đưa tôi đến vài giả định về đợt tuyển dụng ấy:
    - Bộ phận nhân sự của ngân hàng này không hề biết một combo nào là phù hợp với vị trí đứng quầy.
    - Tiêu chuẩn tuyển dụng đăng báo thực ra chỉ để hợp lý hóa theo quy định, còn thực chất đã cài cắm người quen xong rồi. Bởi vì với cái tiêu chuẩn bằng giỏi ngoại thương, kinh tế đăng trên báo thì đã khỏi phải tiếp nhận vô số hồ sơ. Còn khi có người tới nộp thì sẽ lôi trong ngăn kéo cái thước 1m65 và vị trí đứng quầy ra gạt nốt, mà không cần gạt thì ứng viên nghe đứng quầy xong là vui vẻ ra về ngay
    - Hoặc ngân hàng này dùng chiêu này để quảng cáo, làm như ngân hàng này tuyển toàn người giỏi. Thời kì đó hay có chiêu này để đánh bóng tên tuổi.

Theo kinh nghiệm của tôi, những công ty mà người xếp còn ú ớ về combo tiêu chuẩn từng vị trí công việc thì tốt nhất là không nên làm.
  7. MMichelHung

MMichelHung Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

về làm cho a, chỉ cần trẻ đẹp thôi, không ngồi quầy mà ngồi chung phòng với a.
  8. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Chính tả đúng phải là "trật lấc."

Tốt nghiệp ngành ngân hàng từ trước khi ngành này thịnh, đến khi nó thịnh, rồi cho đến giờ, xìu xìu ển ển rồi, mà không ham thích bước vô ngành này, tôi chỉ quen có...mỗi tôi. Tôi mà biết mình thế này thì hồi xưa tôi sang KHTN học ngành Vật lý cho nó sang, giờ không làm trong ngành thì cũng thấy mình sang sang. Ngày xưa tôi học ngành Ngân hàng k phải vì thích, cũng chẳng phải để ra sau này đi làm ngành này, thế mà rồi cũng dở hơi mà học, đúng là quá quỡn mà.

Survey thì tôi làm rồi, giờ tôi xin đóng góp thêm tí nhận định về việc job jiếc thế này: Hồi xưa, cứ nàng nào đèm đẹp, thi đậu hoa hậu hoa khôi, thì té đi làm phục vụ trong máy bay. Suy ra là hồi đó ngành này bảnh, nhàn mà kiếm bộn. Thời nay chắc hổng còn em hoa hậu hoa khôi nào đâm đầu chui đít vào máy bay mà đi đắp chăn với bưng cơm cho hành khách nữa. Giờ là phải đi hát. Hát xong thì đi đóng phim truyền hình, tiếp đến là phim màn ảnh rộng. Rồi chụp hình mẫu, mặc áo mẫu, đi dự tiệc bla bla. Suy ra thời nay nghề này nhàn mà kiếm bộn. Hổng biết sau này nữa thì nghề nào sẽ là nghề ngon đây.
  9. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Chú không được nói với em yêu Ù lì của anh bằng chất giọng này. Anh không quan tâm chuyện em ý trẻ đẹp hay già xấu, anh cũng chẳng quan tâm chuyện em ý có thất nghiệp hay không chỉ cần em ý vẫn là em Ù lì mà anh yêu là được. Mà em ý sống bằng khả năng làm việc thì chẳng bao giờ phải lo tới vấn đề thất nghiệp, không chỗ này thì chỗ khác, không việc này thì việc khác. Ngoài ra, một nguyên tắc của anh là không bao giờ đề cập đến vấn đề mà người khác không thể thay đổi được, ví dụ như ngoại hình, ... dưới bất cứ góc độ nào. Chuyện này, chú không được bật anh. [r24)]
  10. MMichelHung

MMichelHung Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

người yêu của a cũng học ngành ngân hàng hệ tại chức[:D] nhưng vừa ra trường là đã có việc làm. Bởi vì ngoài việc cao 1m69 và dáng tương đối chuẩn thì còn có người nhà làm bự trong 1 ngân hàng lớn nữa:-*. Cho nên thấy tôi nghiệp e quá không thân thế gì hết >:D<