1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nghề nào ra trường thất nghiệp nhất

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ULIULI, 15/08/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi k có ý vặn vẹo gì bạn đâu, nhưng..."tốt nghiệp đại học" là mặc nhiên "ổn" thật sự, thì đã không tốn thêm 1 mớ tiền đủ để học từ cấp 1 đến hết đại học. Sao lại là "ổn"?

Với lại, như tôi đã nói từ những post đầu, nếu chắc chắn có những mánh khóe để vào nghề giáo mà kiếm lại được đủ số "vốn", thì dễ hiểu cái phi vụ mua job này. Nhưng cô nuôi dạy trẻ hay giáo viên cấp 1 thì ăn đút lót cỡ nào cho đủ? Mà ở quê nhà nào cũng nghèo nghèo xêm xêm thì ăn làm sao được??? Chạy job vào đại học thì tôi nghe còn có lý, vì mang danh giảng viên trường A rồi đi dạy thêm vài ba trường nữa (mà tùy là các trường khác có mời không đã nhé), nhưng giáo viên cấp 1 thì ngoài vài lớp ở nhà (mà có khi chẳng có lớp nào) thì lấy tiền đâu mà bù "vốn"?
  2. nguvanbaochi

nguvanbaochi Thành viên rất tích cực

À, "ổn" theo ý tớ có nghĩa là chắc chắn con cái họ học hành tử tế rồi, chỉ chờ công việc thôi, chứ ở quê ko học hành gì thì (theo quan niệm của họ) là ko ổn.

Tớ cũng quên mất, ko nói rõ là tớ chỉ định nói đến giáo viên cấp 3, vì có nhiều điều kiện tiếp xúc và để ý đến ngành nghề của họ, chứ cấp 2 và cấp 1 mà vào biên chế hết bao nhiêu thì tớ ko biết, chắc là sẽ hơn 1 nửa chăng?

Còn riêng vụ đứa em họ xa của tớ, đúng là bố nó dọn 120tr mà ko xin đc, bị bật ra ngoài. Nó xin vào kế toán mầm non của 1 xã, có lẽ họ tính toán là sau này có thể thêm bớt cắt xén của các cháu chăng? :(
  3. nguvanbaochi

nguvanbaochi Thành viên rất tích cực

Chỗ này tớ type nhầm, ý tớ là giáo viên cấp 1, cấp 2 có thể ít hơn 1 nửa chăng?
  4. chilinh84

chilinh84 Thành viên mới

Theo thực tế quê em thì sai roài, gv cấp 1 thì mất nhiều tiền nhất (có thể vì phụ cấp nhiều nhất, và dạy kèm ở nhà thì các cháu nhất định sẽ đi học) , gv cấp 2 tuy ít hơn những cũng ko thua gv cấp 3 bao nhiêu.
    Ở thị trấn em, gv tiểu học phải mất 120-130tr; gv cấp 3 tùy môn từ 80-100, gv cấp 2 cũng 70-80tr. GV dạy nhạc họa có khi còn tốn hơn. Bạn em ở HLong, bảo xin biên chế dạy cấp 2 ở một trường ko phải là trung tâm TP, chồng ra 100 còn chả chạy đc, vừa mới thi liên thông xong. Các bạn của em ấy, rất nhiều ng trong hoàn cảnh đó, học xong 1 năm mà ko chạy nổi đi dạy, lại nộp hồ sơ đi học liên thông lấp thời gian.
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Hì, giờ mà tôi có 200tr thì tôi đi học cái TS ở nước ngoài, tiền ở, tiền ăn, tiền học và tiền đi chơi tí đỉnh cũng chỉ chừng đó. :D Mà nếu xét trên góc độ oai thì TS nước ngoài oai quá còn gì.
  6. atta_zitra

atta_zitra Thành viên tích cực

Nghĩ đc đến thế thì người ta đã ko mất tiền xin xỏ, chạy vạy khắp nơi.
  7. si_nhuc_chung_no

si_nhuc_chung_no Thành viên mới Đang bị khóa

Nghề nuôi heo chó mặt người.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------

Vừa viết xong đã có minh chứng.=))
  8. logikart

logikart Thành viên rất tích cực

Mình chắc một điều. Bạn An xí bán cá có hơn 200tr.
    Cũng chắc một điều rằng. Với 200tr kia bạn An xí không thể lấy được cái bằng TS ở các nước TB phát triển về.
    Nên OAI thì ai zả thích. Nhưng để phấn đấu được OAI là kon có đơn zản à nha?!
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Nghĩ và làm là khác nhau em. Đừng nghe An xí chém mà tưởng thật!
  9. thanksanyway_bn

thanksanyway_bn Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Topic hữu dụng!
    Ủng hộ Uli nhé.:x
  10. thanksanyway_bn

thanksanyway_bn Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhắm mắt lại mà chưa ngủ nổi, dưng lại nhớ đến cái tên bạn chủ top, Uli Uli, nghe như 1 câu thần chú ý nhỉ? Sao k là Uli Uli... Uli, như thế có vẻ huyền bí hơn :)).