1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nghe nhạc giữa hai hiệp

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi ptsondr, 26/09/2018.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ptsondr

ptsondr Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tất nhiên là nhạc heavy metal là sau này tui mới nghe, lúc đó là tui nghe băng cassette và đĩa cd rồi, còn thời đĩa nhựa (nói đĩa than cho oách thôi :D ) thì hồi đó mê nhất là đĩa Bee Gees 2 years on, sau đó là Beatles Abbey road :)

Nghĩ mà hay thật! Chỉ là cây kim cọ vào rãnh mà nghe âm thanh khá đầy đủ, nghe thấy cả giọng hát hẳn hoi, rõ nhất là tiếng trống :D
    hoa_khanh thích bài này.
  2. ptsondr

Mà 1 số bài ngày xưa nó dùng nhạc cụ gì mà nghe lạ thật :D ví dụ 2 bài này:

Bài Hello thì chắc ai ai cũng biết :) có cái nhạc chíp chíp (chắc mô tả âm thanh ngàn cái nụ hôn :D ) ở cái câu 2 "I've kissed your lips a thousand times"
  3. hoa_khanh

hoa_khanh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bài đầu của bác tôi ko rõ tên là gì, nhưng cái nhạc cụ (hay có trong mấy cái pha ma mị huyền bí đúng không?) nghe rất quen. Tôi nhớ trong đĩa từ thời 70s đã có nghe trong nhạc techno của Nga rồi. Đoán là một thứ nhạc cụ điện tử kiểu như keyboard hay là synch bây giờ.
    Còn tiếng "chp chp" nhỏ nhỏ trong bài thứ hai là cái đĩa. Trong bộ đồ dụng cụ của tay trống thì ngoài trống ra còn có mấy cặp đĩa kim loại, tôi ko biết tên chính xác tiếng Việt (hay tiếng Anh) là gì, chỉ biết nó là hai cái đĩa chập vào nhau :)

Đó là tôi nghe ra vậy, còn bác nào sành hơn có thể nghe ra cái gì khác chăng?
    ptsondr thích bài này.
  4. ptsondr

Bài đó tên If của band Bread. Chắc cả tên bài lẫn ban nhạc đều ngắn quá bác ko nhìn ra được :D
  5. hoa_khanh

Sorry bác tôi nói ngắn gọn quá nên khó hiểu. Ý tôi là cái nhạc cụ dùng trong bài đầu của bác ko rõ tên là gì. Chỉ biết nó là một thứ nhạc cụ điện tử hay dùng trong nhạc techno.
    ptsondr thích bài này.
  6. ptsondr

@hoa_khanh: ko biết bác có biết bài rock ballad rất nổi tiếng này ko (Love hurts - Nazareth). Bác xem cái khúc guitar điện từ 2:50 sẽ thấy nó đeo 1 cái dụng cụ ở ngón tay kéo đàn nghe liền mạch như kiểu violin rất hay. Ko biết cái dụng cụ đó gọi là gì nhỉ? Mà nghe hay thế mà ko hiểu sao các band rock sau này ít dùng nhỉ? Tui hầu như ko thấy mấy (bài Love hurts này hình như là năm 1975 thì phải):

7. hoa_khanh

Bài này tôi chưa nghe. Nói chung rock tôi chẳng biết nhiều đâu :)

Cái dụng cụ đó theo tôi biết họ vẫn gọi là guitar ring. Có cái clip kia có anh chàng dùng nó để gõ vào cái thùng guitar tạo ra tiếng gõ theo phong cách snare (trống gỗ) nữa:

Còn cái phong cách đeo cái đồ vào ngón tay kéo kéo dọc theo dây như bác thấy trong clip hình như gọi là "slide guitar". Có cái clip này hướng dẫn chơi cho bác thử đây:

Cái đồ đeo trong hình nó to dài chứ không nhỏ như lúc biểu diễn, chắc để cho dễ dùng? Hoặc có thể là ai đó đeo cái ring sẵn, nhưng dùng nó theo phong cách "slide" để cho có cái tiếng khác?
    Khoảng 1:00 anh chàng này có kể ra một mớ tên nhạc sĩ / ca sĩ có dùng phong cách này, bác nghe thử có nhận ra ai không? Tôi chẳng biết ai là ai :)
    --- Gộp bài viết: 24/05/2022, Bài cũ từ: 24/05/2022 ---
    Đọc bài phỏng vấn ca sĩ Anh Thơ: https://vnexpress.net/anh-tho-toi-khong-can-dan-ong-4465338.html

Tới đoạn này thấy tức cười: :)
    "Cháu thích nghe rap, xem K-pop, Sơn Tùng M-TP, nhóm nhạc BTS của Hàn Quốc"

Đúng là bụt chùa nhà không thiêng.
    ptsondr thích bài này.
  8. ptsondr

Xem cái clip slide guitar của bác thì nghe lại bình thường nhỉ? Âm thanh kiểu này thì các rock bands lại chơi thường xuyên, chứ cái đoạn solo của Love hurts - Nazareth nó rất đặc biệt, hầu như tui chưa nghe thấy bài nào có đoạn solo tương tự :)

Những cái tên nó kể ra tui cũng hổng biết, nghe lạ hoắc :D
    --- Gộp bài viết: 24/05/2022 ---
    Ohhh... thằng này siêu thế! Nó solo đoạn đó y chang mà bằng tay ko luôn, khỏi cần cái ring :D

9. nuadieuthuoc

nuadieuthuoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Toàn Loa Đông Anh
  10. sole_husband

sole_husband Moderator

Mấy pha ma mị chắc là đàn organ đấy bác.
    Các bác muốn thẩm âm tốt thì chịu khó đi nghe nhạc sống.