1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nghị Viện Trẻ _ Của bạn và vì bạn * tại sao không?

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi MrHalLo, 07/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MrHalLo

MrHalLo Thành viên mới

Nghị Viện Trẻ _ Của bạn và vì bạn * tại sao không?

I. Nghị viện trẻ là gì?

Nghị viện trẻ là một tổ chức hoạt động phi chính trị, phi lợi nhuận trên quy mổ toàn quốc, do trẻ em và những người trẻ tuổi ( cao nhất là 24 tuổi ) lãnh đạo và thực hiện.
    Nghị viện trẻ hoàn toàn không có tiếng nói chính trị và sẽ hoạt động như một tổ chức phi chính phủ. Trước những vấn đề mà trẻ em và những người trẻ tuổi quan tâm, nghị viện trẻ sẽ là cầu nối giữa các bạn với Quốc hội, chính phủ, với những chính sách xã hội liên quan trực tiếp đến quyền lợi và nghĩa vụ của trẻ em và những người Việt Nam trẻ tuổi dựa trên quyền lợi chính đáng của trẻ em mà vẫn đảm bảo không vi phạm luật pháp Việt Nam.

II. Vì sao lại thành lập nghị viện trẻ?

Mô hình nghị viện trẻ đã có mặt ở các nước như Mông Cổ, Pháp... và đã có rất nhiều những thành công và sự tin tưởng của các bạn trẻ.
    Với nghị viện trẻ, teen được trực tiếp tham gia vào 1 mô hình quản lí xã hội, sẽ là cơ sở để teen có được những cái nhìn toàn diện về quyền lợi và nghĩa vụ của bản thân với các vấn đề của đất nước.
    Hơn hết, nghị viện trẻ do teen trực tiếp lãnh đạo và hoạt động với tinh thần bảo vệ quyền lợi của teen và không vi phạm phát luật Việt nam, teen sẽ được lên tiếng thẳng thắn trước những vấn đề quan tâm và đòi quyền lợi cho chính mình.

III. Nghị viện trẻ sẽ hoạt động như thế nào?

- Mô hình nghị viện trẻ được thành lập dựa trên mô hình mẫu ở một số nước như Pháp và Mông cổ với sự chỉnh lí hợp nhất với pháp luật Việt Nam trên tinh thần " tất cả vì trẻ em Việt Nam"
    - Dưới sự giám sát của cơ quan chủ quản trong Quốc hội và sự ủng hộ của NGO cũng như các tổ chức phi chính phủ hoạt động nhân đạo của Quốc tế, Nghị viện trẻ sẽ hoạt động như một Quốc hội thu nhỏ với các bộ ngành và chức vụ cụ thể ( do chính teen đảm nhận ) được tiến hành bầu cử công khai trên toàn quốc và hoạt động theo nhiệm kì 2 năm.
    - Là tổ chức phi chính phủ, phi lợi nhuận, hoạt động vì quyền trẻ em, Nghị viện trẻ cho teen có 4 nhiệm vụ chính:
    Là cơ quan truyền thông do teen điều hành và do teen thực hiện, cung cấp và chia sẻ những thông tin mà teen quan tâm.
    Là cầu nối giữa Chính phủ và teen, bảo vệ những quyền lợi chính đáng của teen trên nhiều lãnh vực.
    Là tổ chức đưa ra khuyến cáo của teen với Chính phủ về những vấn đề mà teen thực sự quan tâm.
    XD thành công Nghị viện do chính teen làm chủ -> teen tự khẳng định bản thân, hướng tới 1 cộng đồng teen Việt năng động tự tin và thực sự hòa mình cà sự phát triển của đất nước.

BẠN NGHĨ SAO VỀ MỘT TỔ CHỨC NHƯ VẬY???
    -------------------------------
    Chúng tôi rất mong nhận được sự quan tâm đóng góp, giúp đỡ của các bạn để chúng tôi có được những thông tin chính xác nhất về các vấn đề mà giới trẻ quan tâm.

1. Bạn có nghĩ 1 tổ chức như trên là thật sự cần thiết không?
    A. Rất cần thiết
    B. Bình thường
    C. Không cần thiết
    D. Không quan tâm

2. Vấn đề mà bạn mong muốn Nghị Viện trẻ chú trọng là ( có thể chọn nhiều )?
    A. Giáo dục
    B. Y tế
    C. Văn Hóa
    D. Bảo vệ teen khỏi xân hại và lạm dụng ( về mọi mặt )
    E. Giao lưu với teen trong và ngoài nước
    F. Tham gia vào những sự kiện hoạt động chínht rị lớn của cả nước trên tinh thần xây dựng và đóng góp ý kiến
    G. Các vấn đề truyền thông ( truyền hình, báo ảnh do teen thực hiện )

3. Theo bạn khi bầu cử ở mỗi địa phương nên có bao nhiêu đại biểu tham gia vào Nghị viện TW?
    A. 1
    B. 2
    C. 3
    D. 4
    E. ý kiến khác:

4. Bạn có muốn tham gia ứng cử Nghị Viện trẻ không?
    A. Có
    B. Không

5. Độ tuổi ứng cử vào các chức vụ của Nghị Viện trẻ, theo bạn là ?
    A. 10 - 24 tuổi
    B. 15 - 24 tuổi
    C. 15 - 20 tuổi
    D. 10 - 20 tuổi
    E. ý kiến khác
    6. Ý kiến đóng góp của bạn cho Nghị viện trẻ?

Chúng tôi rất mong nhận được những ý kiến đóng góp và xây dựng của các bạn, mọi thắc mắc và góp ý xin được reply tại topic này và có thể chúng tôi sẽ sử dụng những ý kiến đó trong những bản báo cáo dự án và thuyết trình với đại diện của Quốc hội và các tổ chức phi chính phủ !

Một lần nữa, rất mong các bạn hãy ủng hộ cho Nghị Viện Trẻ VN!

NHL.