1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nghĩa của từ " Cầu Toàn "

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi minh_tien, 03/08/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vietgreat

vietgreat Thành viên mới

Góp ý thêm cái,
    1. Về nghĩa gốc: Cầu toàn nghĩa là cầu (= mong muốn, kiểu như cầu trời khấn phật, hữu sự tắc cầu...) cho mọi việc được vẹn tròn, hoàn hảo...nói chung là 100% tốt đẹp theo ý muốn chủ quan/cá nhân.
    2. Về cách sử dụng: Nguyên nghĩa là vậy nhưng nay lại sử dụng theo hướng khác chút, nghiêng về chê nhiều hơn khen (VD: hắn là người cầu toàn quá...; vì cầu toàn mà y bỏ qua cơ hội..., đáng lẽ phải dứt điểm ngay thì A lại chơi quá cầu toàn...).
    Thông thường cái gì mà muốn toàn vẹn quá thì k được vẹn toàn. Cho nên người ta hay dùng "cầu toàn" hẳn là để chê trách những người k quyết đoán, chần chừ, hay do dự...Có 1 câu ngạn ngữ như thế này "Tôi không biết bí quyết của thành công là gì nhưng tôi biết nguyên nhân của thất bại là cố gắng làm vừa lòng tất cả mọi người".
  2. hoantoanmayman

hoantoanmayman Thành viên mới

Xem cái này xong tớ đoán bác này ngày xưa toàn đọc sách thiếu trang hay là cô giáo ghét không dạy nên mới lẩm cẩm thế này. Còn nếu không sẽ có 2 trường hợp, 1 là cực ngu, 2 là giả ngu lên đây spam.
  3. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tớ đúng là không những bị cô giáo mà còn bị cả thầy giáo ghét nữa, cho "mất dạy" nên tớ cứ phải tự học. Thuở tớ đi học, được nhà nước bao cấp, xui cái tớ gặp toàn giáo viên phái Âu - Mỹ và Nga sô...Tiền nào của nớ. Nghĩ cũng chẳng trách ai được. Đến tận bây giờ tớ vẫn còn bị truy nã. Tính ra nó dài gấp đôi cuộc chiến của Mỹ tại VN... Tớ vẫn còn đang tự điều tra. Tớ mong rằng họ sẽ đọc được những gì tớ viết trên đây.
    Nhà bạn chắc là được giáo dục tử tế, cô thương thầy mến. Chúc bạn sau này trở thành Bộ trưởng...giáo dục. Thế là toàn vẹn
  4. hoantoanmayman

hoantoanmayman Thành viên mới

Tớ không nghĩ bạn ngày xưa bị thầy cô giáo ghét không dậy cho đâu, mà tớ ngờ là bạn cũng được dậy dỗ đầy đủ, nhưng khổ nỗi trong đầu và trong tim nó cứ thích giả vờ ngu lên đây nghịch ngợm. Người ngu thật thì người ta còn cố giải thích, chứ người giả ngu thì người ta ví như là con gì gì ấy.
  5. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái kiểu vặn vẹo như thế mà gặp bọn Hàn hay Mỹ thì nó bộp cho (mình thầy nhiều cn Viet kỳ lắm, cứ muốn chọc ngoáy cho bọn TQ nó nổi tức rồi la làng la nước...).
    Tớ không phải thầy hay muốn lên mặt cha chú với ai cả, cũng chẳng ưa cái vẻ nhẫn nại lắng nghe hay to đôi mắt nai vàng kinh ngạc. Chỉ còn 1 cách nói hơi "ngoại biên" 1 chút, là những điều bạn nhận định sẽ dẫn đến những điều gì ? Ngữ nghĩa không phải là cái "đóng kín", mà nó luôn mở, luôn giao thoa với thực tế xã hội.
    Chuyện về nhà giáo thì dài lắm...Nói chung là tớ chẳng muốn để ai phải dạy dỗ mình cả. Nó như là trong nhà tù vậy, nếu bạn trở thành "đại bàng" thì ai sẽ là nạn nhân ?
    Có dịp sẽ bàn kỹ hơn...
  6. quocluankid

quocluankid Thành viên mới Đang bị khóa

Cầu toàn đơn giản là không mạo hiểm
  7. m8dfly

m8dfly Thành viên mới

cau toan cung nhu toan cau vay..:D,neu su dung nhu 1 trang tu thi mang nghia mong cau 1 su hoan hao,vo ly''..vi du nhu mong muon ve~ 1 duong thang,1 duong tro`n vay..
  8. ka2008

ka2008 Thành viên mới

Không mạo hiểm thì khó "toàn" lắm !
  9. ylang3112

ylang3112 Thành viên mới

Minh tiến ah, mình tưởng kai từ này là rất hiển nhiên rùi chứ, sao lại phải tranh luận nhỉ. "Toàn" là toàn vẹn, hoàn hảo. Một ng cầu toàn là 1 ng luôn mong muốn mọi sự tốt đẹp , hoàn thiện xảy đến với mình
  10. nhn183

nhn183 Thành viên mới