1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nghiên cứu khoa học nên hay ko ?

Chủ đề trong 'ĐH Xây Dựng' bởi oppsgurl, 09/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. oppsgurl

oppsgurl Thành viên mới

Nghiên cứu khoa học nên hay ko ?

Năm thứ 2 nghe nói số đề tài chưa phong phú , chưa hấp dẫn lắm do .... kiến thức chưa nhiều. Chẳng biết có đúng Không biết ở đay có ai năm thứ 2 định làm ko?Hợp tác cái
  2. wawawa

wawawa Thành viên mới Đang bị khóa

Nhóc, năm thứ hai thì ngồi nhà hoặc đi chơi cho sướng, chứ nghiên cứu làm gì. Sang năm thứ 3 hẵng hay nhá! Mà nhóc học khoa gì thía???
    Trả lời câu hỏi topic của nhóc thì nên, vì còn lợi chứ răng không tạm biệt lợi đi nhé đâu[​IMG], hơn nữa nếu nghiên cứu thì sẽ được những thứ sau:
    1-Có tài liệu nhiều
    2-Tập dượt bị hỏi cung
    3-Làm quen với thầy( cái này cựu lợi lun[​IMG])
    Hết! Vỗ tay cái nèo[​IMG]
    Đau đớn thay phận đàn bà
    Dẫu hơn hai tuổi vẫn là phận em​
  3. kaufmann

kaufmann Thành viên mới

Nghiên cứu khoa học muốn tử tế chỉ nên bắt dầu sớm nhất là năm thứ 3 vì khi ấy mới đủ kiến thức mà làm, năm thứ hai nếu thích thì thi Olympic ấy em ạ.
    Tất nhiên là nên làm nghiên cứu khoa học rùi, sau mỗi lần làm thấy mình hiểu biết ra rất nhiều, đấy là chưa kể những lợi ích mà bác wawawa nói. Ngoài ra nếu sau này muốn xin học bổng, xin ở lại trường... đều có lợi.
  4. quyenlucden

quyenlucden Thành viên mới

em này nói đúng ghê
    nhưng vấn đề này lớp 45kd5 có chuyên gia dó. Hỏi Tuấn Anh lớp 45kd5 để biết ehông tin chi tiết
    he he
    super Moderator of svxd.com
  5. oppsgurl

oppsgurl Thành viên mới

Nghe các anh chị nói thì có vẻ như chưa nên vào cuộc từ bây giờ thì phải. Em học xd, lại thuộc loại .. siêu lười nên ko bít việc này có viển vông quá không. Nhưng nếu chọn đc đề tài nào hay, phù hợp với khả năng thì em cũng sẽ thử ... liều chít 1 lần xem sao( chăng gì thì cũng có ... 2 thằng nữa chít cùng...chắc không đến nỗi cô đơn). Mà nhân tiện có bác nào đã từng làm đề tài nào về ĐC or SB thì cho em vài lời khuyên với. Em xin cảm ơn và .. có hậu tạ...
  6. wawawa

ĐC??? địa chất hả em, chà chà kinh đây, hic hic có hai môn sinh viên rớt nhìu nhất là môn cơ học đất và nền móng em định nghiên cứu địa chất bái phục!
    Sức bền thì có mấy đề tài rồi đấy, em có thể lên khoa hỏi.
    Đau đớn thay phận đàn bà
  7. SixFeetUnder1980

SixFeetUnder1980 Thành viên quen thuộc

Anh chỉ xin cung cấp thông tin, vì ý kiến của người thì đã là bị khúc xạ, để cho tia sáng thật nó chiếu qua rồi đi đến đâu thì đến.
    Nghiên cứu khoa học:
    1) Lợi
    - Tài liệu( cả tiếng Anh, tiếng Việt, mà nếu cần thì cả tiếng...Hoa)
    - Các đề tài thường là những vấn đề các thầy cũng đang nghiên cứu, vậy sẽ có cơ hội được làm việc chung với thầy, làm bạn với thầy, mà rõ ràng thì học thầy ko tầy học bạn. Nhất là sau này có đánh quả gì vớ vẩn được ổng gọi theo... sách cặp.
    - Làm quen với sức ép của cung hình, tra khảo.
    - Kết quả cao với cái giấy chứng nhận thành tích NCKH có tác dụng với tốt học hành, điểm chác. Và giải quyết khâu oai.
    - Đề tài mà khả thi, vớ vẩn được cấp bản quyền sáng chế, tiếng miếng ăn đủ.
    Tóm lại, nhiều lợi.
    2) Răng, ớ, hại:
    - Sẽ phải bỏ bê một số việc cũng quan trọng khác, như...chơi và đồ án (anh đã phải cho trôi 1 đồ án sang lần 2 để cố sống cố chết diệt cái NCKH cả đời người 1 ...vài lần này)
    - Vất vả, hệ quả của gạch đầu dòng trên. Nhưng con gái thì vẫn nổi tiếng là dẻo dai, chắc em chẳng ngán. (2 thằng xa luân chiến, thằng này ngủ thằng kia vừa bưng bát mì vừa vẽ, tính, computer bật hăm tư trên hăm bốn luôn)
    - Tốn. Ngoài điện, nước, thuốc sái còn in ấn, đánh máy. Nội dung NCKH thường nặng về luyên thuyên, nên ko phải hàng chồng bản vẽ, nhưng lại phải convert qua giấy bóng kính cho lên đèn chiếu nên cũng nhiều tiền.
    Giải thưởng và trợ cấp của trường chẳng bao nhiêu, hạch toán lại chắc chắn lỗ. Muỗi, bố mẹ còn răng thì vẫn nghiến được.
    Kết luận: Lợi thì có lợi mà răng...cũng còn.
    -----------------
    How many roads must a man walk down, before you can call he a man...
  8. oppsgurl

oppsgurl Thành viên mới

Cám ơn các sư huynh đã có lời chỉ bảo. Thực tình ĐC wá khoai. Em ôm quyển sách cả buổi chiều mà ko có lấy 1 .. ánh sáng cuối đường hầm. Mà mấy cái đấy muốn nghiên cứu đc thì cần cả đống máy móc làm thí nghiệm. Ko lẽ lại đi khảo sát xem HN có bao nhiêu loại đất đá rồi viết di chúc truyền lại cho con cháu bảo nó .... làm nốt. Con sức bền thì em chưa thử, có lẽ mai lên thư viện xem sao.
    To wawawa ,SixFeetUnder1980: chắc các anh cũng học ngh XD và chắc đều đã từng NCKH. Thường thì 1 đtài làm khoảng bao lâu thì xong or có giới hạn thời gian ko? Làm đề tài về sức bền có đc làm ở phòng thí nghiệm ko?
    Thanks cu mo- merci ... for all
  9. wawawa

Hì hì, anh học CNTT còn 6feet thì học môi trường! Chẳng ai học XD cả. Tuỳ đề tài em ạ, thường thì là nhận đề tài khoảng đầu năm nghĩa là vào tháng 1 hoặc 2 gì đấy(tùy từng thầy) và bảo vệ là giữa tháng 4. Cũng có đề tài làm mấy năm liền, xong lên đăng ký đề tài và bảo vệ thôi.
    Đau đớn thay phận đàn bà
  10. nguoi_lon

nguoi_lon Thành viên quen thuộc

Môiiiiiiii trườngggggg, wa kiếm cái tin vịt này ở đâu mà cũng dám vào ba hoa thế hử . Hình như có mỗi bác Rain nhà mình (nhận vơ chút ) là dân môi trường trong này thôi (nghe nói thế )
    ------------------
    (dạo này cứ post bài xong là lại phải sửa. Như dở hơi ý.)
    Được nguoi_lon sửa chữa / chuyển vào 05:24 ngày 14/10/2003